జగన్ వైజాగ్‌ రాజధాని ప్రకటన కోర్టు ధిక్కారమా?

రానున్న రోజుల్లో విశాఖపట్నం రాష్ట్ర రాజధాని కాబోతోందని వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీ అధ్యక్షుడు, ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి మంగళవారం న్యూఢిల్లీలో చేసిన ప్రకటన మీడియా వర్గాల్లో పెద్ద చర్చకు దారితీసింది.రాబోయే రోజుల్లో రాజధానిగా మారబోతున్న విశాఖపట్నంలో మార్చి 3 & 4 తేదీల్లో జరగనున్న ఆంధ్రప్రదేశ్ గ్లోబల్ ఇన్వెస్టర్స్ సమ్మిట్‌కు నేను మిమ్మల్ని రాష్ట్రానికి ఆహ్వానిస్తున్నాను, నేనే విశాఖపట్నంకు మారబోతున్నాను. రాబోయే నెలల్లో, అని జగన్ న్యూఢిల్లీలో జరిగిన గ్లోబల్ ఇన్వెస్టర్స్ సమ్మిట్ యొక్క కర్టెన్ రైజర్ సమావేశంలో ప్రసంగించారు.
ఆయన ప్రకటన మీడియాలో, రాజకీయ వర్గాల్లో దుమారం రేపుతోంది. ప్రస్తుతం ఈ అంశంపై మంగళవారం సుప్రీంకోర్టులో విచారణ జరుగుతుండగా, జగన్ కోర్టు ధిక్కారానికి పాల్పడ్డారంటూ ప్రతిపక్షాలు ప్రకటనలు గుప్పించాయి. అమరావతిని ఏకైక రాజధానిగా ప్రకటిస్తూ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుపై సుప్రీంకోర్టు స్టే ఇస్తే తప్ప విశాఖను ఎగ్జిక్యూటివ్ క్యాపిటల్‌గా మార్చలేరు. పైగా, మూడు రాజధానుల ద్వారా వికేంద్రీకృత పరిపాలనకు సంబంధించి సవరించిన బిల్లును ఇంకా అసెంబ్లీలో ప్రవేశపెట్టలేదని వారు అంటున్నారు.
రాజధాని నగరం యొక్క స్థానం లేదా పునఃస్థాపనపై ఏదైనా ప్రకటన కోర్టు ధిక్కారానికి సమానం. అతను ఆ మేరకు బహిరంగ ప్రకటన చేయకూడదు అని ఒక విశ్లేషకుడు చెప్పారు. సరిగ్గా చెప్పాలంటే జగన్ ఢిల్లీలో మాట్లాడిన దాంట్లో కొత్తేమీ లేదు.విశాఖపట్నంను కార్యనిర్వాహక రాజధానిగా, కర్నూలును న్యాయ రాజధానిగా, అమరావతిని శాసన రాజధానిగా మార్చేందుకు తమ ప్రభుత్వం కట్టుబడి ఉందని ఆయన పదే పదే చెబుతూ వస్తున్నారు.
రెండవది, తమ ప్రభుత్వం విశాఖను ఎగ్జిక్యూటివ్ క్యాపిటల్‌గా ఎప్పుడు చేయబోతుందో జగన్ ప్రత్యేకంగా చెప్పలేదు. అతను రాబోయే రోజుల్లో నిర్దిష్ట కాలపరిమితిని తెలియజేయలేదని మాత్రమే చెప్పాడు. విశాఖపట్నాన్ని కార్యనిర్వాహక రాజధానిగా చేయడంపై ఆయన వైఖరి సుప్రీంకోర్టు ముందు చాలా స్పష్టంగా ఉంది కాబట్టి, అది అత్యున్నత న్యాయస్థానం తుది తీర్పు తర్వాతే అది సాధ్యమవుతుంది.
అయితే, సుప్రీం కోర్టు తీర్పు,అమరావతికి అనుకూలంగా లేదా మరేదైనా,జగన్ తన కార్యాలయాన్ని విశాఖపట్నానికి మార్చడానికి ఆటంకం కాదు, ఎందుకంటే ఇది పూర్తిగా అతని హక్కు. అందుకే వచ్చేనెలలో తానే విశాఖపట్నంకు మారతానని చెప్పారు.
ఈ మొత్తం ఎపిసోడ్‌లో ఒకే ఒక్క ఆసక్తికరమైన అంశం ఏమిటంటే జగన్ విశాఖను ఎగ్జిక్యూటివ్ క్యాపిటల్‌గా ప్రకటించకుండా “రాష్ట్ర రాజధాని” అన్నారు. కాబట్టి, ఇది అతని మనస్సులో ఏదైనా ఇతర ప్రణాళికను తెలియజేస్తుందా? అని విశ్లేషకులు అంటున్నారు.

Previous articleవైసీపీకి బీఆర్ఎస్ మద్దతు.. ఏం జరుగుతోంది?
Next articleతెలుగు రాష్ట్రాల్లోని పలు ప్రాంతాల్లో ఐటీ సోదాలు