ఆంధ్రా శాసనమండలిలో టీడీపీ 4కి పడిపో నున్న టీడీపీ బలం !

2019లో వైఎస్సార్‌ కాంగ్రెస్‌ పార్టీ చేతిలో అధికారం కోల్పోయే నాటికి ఆంధ్రప్రదేశ్‌ రాష్ట్ర శాసనమండలిలో 32 గా ఉన్న తెలుగుదేశం పార్టీ బలం ఇప్పుడు 2023 జూలై నాటికి కేవలం నాలుగుకు తగ్గనుంది. రాష్ట్ర శాసన మండలిలో ఇప్పటికి 16 మంది ఎమ్మెల్సీలను కలిగి ఉన్న ఆ పార్టీ ఈ ఏడాది జరగనున్న ఎన్నికల్లో 12 సీట్లను కోల్పోవాల్సి వస్తోంది.
టీడీపీ ప్రధాన కార్యదర్శి నారా లోకేష్‌, బచ్చుల అర్జునుడు, మంతెన సత్యనారాయణరాజు, చిక్కాల రామచంద్రరావు, బీటెక్‌ రవి, కేఈ ప్రభాకర్‌, అంగర రామ్‌మోహన్‌, జీ దీపక్‌రెడ్డితో సహా పలువురు ప్రముఖ నేతలు మరికొద్ది నెలల్లో తమ స్థానాలను ఖాళీ అవునన్నాయి. శాసనమండలిలో యనమల రామకృష్ణుడు, పి అశోక్‌బాబు, డి.రామారావు, వి.తిరుమల్‌నాయుడు అనే నలుగురు ఎమ్మెల్సీలు మాత్రమే టిడిపికి మిగిలారు. వారు కూడా 2025 నాటికి పదవీ విరమణ చేయనున్నారు.
మరోవైపు, 58 మంది సభ్యుల రాష్ట్ర శాసన మండలిలో వైఎస్సార్‌సీపీకి 32 ఎమ్మెల్సీలు ఉండగా,ఎన్నికల్లో మరో 17 మంది ఎమ్మెల్సీలు దక్కించుకుని తమ సంఖ్యను 49కి పెంచుకోనున్నారు. సిట్టింగ్‌ సభ్యుల పదవీకాలం ముగియడంతో ఈ ఏడాది మూడు దశల్లో ఎగువ సభలోని వివిధ కేటగిరీల కింద 23 స్థానాలు ఖాళీ కానుండగా, వాటి స్థానంలో కొత్త సభ్యులు రానున్నారు. వీరిలో 14 మంది సభ్యులు మార్చి 29 నాటికి, ఏడుగురు మే 1 నాటికి, మరో ఇద్దరు జులై 20 నాటికి పదవీ విరమణ చేయనున్నారు. ఈ ఖాళీలను వారి పదవీకాలం పూర్తికాకముందే భర్తీ చేయాల్సి ఉంటుంది.
ఈ 23 మంది సభ్యులలో ఏడుగురు ఎమ్మెల్సీలు ఎమ్మెల్యేల కోటా కింద ఎన్నుకోవలసి ఉంటుంది.స్థానిక సంస్థల కోటా కింద తొమ్మిది మంది ఎమ్మెల్యేలు, గ్రాడ్యుయేట్ల కోటా కింద ముగ్గురు, ఉపాధ్యాయుల కోటా కింద రెండు మరియు గవర్నర్ కోటా కింద రెండు. రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో వైఎస్సార్‌సీపీకి 151 మంది ఎమ్మెల్యేలు ఎన్నికైనందున, మరో నలుగురు ఫిరాయించిన టీడీపీ ఎమ్మెల్యేల మద్దతుతో పాటు, అధికార పార్టీకి చెందిన ఏడుగురు ఎమ్మెల్సీలు ఎమ్మెల్యేల కోటా కింద ఎగువ సభకు ఏకగ్రీవంగా ఎన్నికయ్యారు.
అదేవిధంగా, 2021లో జరిగిన ఎన్నికల్లో స్థానిక సంస్థల్లో దాదాపు 90 శాతం సీట్లను గెలుచుకున్నందున, స్థానిక సంస్థల కోటాలో కూడా వైఎస్‌ఆర్‌సీపీ తొమ్మిది ఎమ్మెల్సీ స్థానాలను సులభంగా గెలుచుకోగలదు. జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం సిఫార్సు మేరకు గవర్నర్ కోటా కింద ఉన్న రెండు స్థానాలను కూడా వైఎస్సార్‌సీపీ అభ్యర్థులే భర్తీ చేస్తారు.పట్టభద్రుల కోటాలో జరిగే ఎమ్మెల్సీ ఎన్నికల కోసం, జగన్ తన పార్టీ అభ్యర్థులను చాలా ముందుగానే ప్రకటించారు. ఉత్తర కోస్తా ఆంధ్రకు ఎస్.సుధాకర్, రాయలసీమకు వి.రవి, వారు ఇప్పటికే తమ ప్రచారాన్ని వేగవంతం చేశారు. ఉపాధ్యాయ నియోజకవర్గాలకు కూడా వైఎస్సార్‌సీపీ తన అభ్యర్థులను నిలబెట్టే ఆలోచనలో ఉంది.
కాబట్టి వైఎస్సార్‌సీపీ తనకున్న అత్యధిక మెజారిటీతో మొత్తం 23 ఎమ్మెల్సీ స్థానాలను కైవసం చేసుకోగలదు. ఏ రాజకీయ పార్టీకైనా ఇంత భారీ ఆధిక్యం రావడం ఇదే తొలిసారి. 2019 మేలో వైఎస్సార్‌సీపీ అధికారంలోకి వచ్చినప్పుడు శాసనమండలిలో కేవలం తొమ్మిది మంది ఎమ్మెల్సీలు ఉండగా, టీడీపీకి 33 మంది సభ్యులు ఉన్నారు.
మెజారిటీ లేకపోవడంతో మూడు రాజధానుల బిల్లు, ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో ఇంగ్లీషు మీడియం ప్రవేశపెట్టడం వంటి కొన్ని చట్టాలను కౌన్సిల్‌లో ఆమోదించడంలో జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం చాలా కష్టమైన పనిని ఎదుర్కోవలసి వచ్చింది.

Previous articleకాంగ్రెస్ కీలక నేత బీజేపీలో చేరనున్నారా?
Next articleకన్నాను బర్తరఫ్ చేయాలని సోము వీర్రాజు సిఫార్సు ?