మోడీ కేబినెట్‌లో సీఎం రమేష్, బండి సంజయ్?

సార్వత్రిక ఎన్నికలకు కేవలం ఏడాదిన్నర సమయం మాత్రమే ఉంది. ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోడీ చివరిసారిగా కేంద్ర మంత్రివర్గ పునర్వ్యవస్థీకరణ గురించి ఆలోచిస్తున్నట్లు జాతీయ మీడియా నివేదించింది. ఫిబ్రవరిలో జరగనున్న యూనియన్ బడ్జెట్‌కు ముందు మంత్రివర్గ పునర్వ్యవస్థీకరణ జరగవచ్చని ఈ నివేదికలు మరింత జోడిస్తున్నాయి. తాజాగా ఏపీ, తెలంగాణ బీజేపీ నేతలకు కేంద్ర కేబినెట్‌లో చోటు దక్కే అవకాశం ఉన్నట్లు సమాచారం.
మోడీ కేబినెట్‌లో ఏపీ నుంచి ఒకరికి, తెలంగాణ నుంచి ఒకరికి చోటు దక్కుతుందని ఢిల్లీ వర్గాల నుంచి వినిపిస్తోంది. పునర్వ్యవస్థీకరణలో తెలుగు రాష్ట్రాలకే ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలని, ముఖ్యంగా 2023లో అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరగనున్న రాష్ట్రాలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలనే ఉద్దేశంతో బీజేపీ నాయకత్వం భావిస్తోంది.
బండి సంజయ్‌కు కేబినెట్‌ బెర్త్‌ దక్కే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయి. సికింద్రాబాద్ ఎంపీ కిషన్ రెడ్డి ఇప్పటికే మోడీ క్యాబినెట్‌లో భాగం కాగా, బండి సంజయ్ తెలంగాణ నుంచి ఇద్దరు ఉంటారు. తెలంగాణ నుంచి బీజేపీకి నలుగురు ఎంపీలు ఉన్నారు. కరీంనగర్ ఎంపీ బండి సంజయ్ కూడా టీ-బీజేపీ అధినేత, గత రెండేళ్లలో తెలంగాణ సీఎం కేసీఆర్‌పై బండి సంజయ్ దూషించారు. ఇతర ఎంపీలు ధర్మపురి అరవింద్, సోయం బాపురావులలో మాజీలు కేసీఆర్ కుమార్తె కవితను ఓడించి కేసీఆర్‌పై తీవ్రస్థాయిలో విరుచుకుపడ్డారు. అరవింద్ పేరు కూడా పరిశీలనలో ఉందని, అయితే బీజేపీ హైకమాండ్ బండి సంజయ్ వైపే మొగ్గు చూపుతున్నట్లు సమాచారం.
ఆంధ్రప్రదేశ్ విషయానికొస్తే బీజేపీకి లోక్‌సభ ఎంపీలు లేరు. సీఎం రమేష్, జీవీఎల్ నరసింహారావు రాజ్యసభకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నారు. వీరిలో జీవీఎల్ మొదటి నుంచి పార్టీలో కొనసాగుతున్న వ్యక్తి అయితే ఇటీవలి రాజకీయ కారణాలతో సీఎం రమేష్‌కు కేబినెట్ బెర్త్ దక్కే అవకాశాలు ఎక్కువగా కనిపిస్తున్నాయి.
తెలంగాణ సీఎం కేసీఆర్ తన బీఆర్ఎస్ పార్టీని విస్తరించే క్రమంలో ఏపీపై దృష్టి సారించారు. ఏపీలో తన వర్గానికి చెందిన వెలమ నేతలను టార్గెట్ చేస్తున్నారు.సిఎం రమేష్ అదే వర్గానికి చెందినవాడు కాబట్టి బిజెపి కెసిఆర్ వ్యూహానికి చెక్‌మేట్ చేయాలని, క్యాబినెట్ మంత్రి పాత్ర కోసం జివిఎల్ కంటే రమేష్‌ను బిజెపి కోరుకుంటోంది.
ఏకంగా ఈ రెండు పేర్లను మించి బీజేపీ ఆలోచన చేస్తోంది. మాజీ మంత్రి దగ్గుబాటి పురంధేశ్వరి పేరు కూడా ఉంది, కానీ ప్రస్తుతం ఆమె పార్లమెంటులో దేనికీ ప్రాతినిధ్యం వహించడం లేదు. సుదీర్ఘకాలంగా పార్టీలో కొనసాగుతున్న సీనియర్లు బీజేపీకి కావాలంటే.. ఎలాంటి పరిణామాలు ఉంటాయో ఆలోచించాల్సిందే. కేంద్ర మంత్రివర్గంలో చేరిన ఏ నాయకుడైనా ఆరు నెలల్లోగా లోక్‌సభ లేదా రాజ్యసభకు ప్రాతినిధ్యం వహించాలి. అయితే వచ్చే ఆరు నెలల్లో రాజ్యసభ ఖాళీగా లేవు. జులైలో ఒక సీటు, ఆగస్టులో తొమ్మిది సీట్లు ఖాళీ అవుతాయి కాబట్టి ఈ అంశాలను కూడా బీజేపీ లెక్కలు వేస్తోంది.జులై 28న గోవాలో ఒక స్థానం ఖాళీ అవుతుంది.ఈ స్థానం బీజేపీకి చెందినది. ఆ తర్వాత ఆగస్టులో గుజరాత్ నుంచి 3 సీట్లు,పశ్చిమ బెంగాల్ నుంచి 6 సీట్లు ఖాళీ అవుతున్నాయి.
గుజరాత్‌లోని 3 స్థానాల్లో ఒకదానికి ఎస్‌.జయశంకర్‌ ప్రాతినిధ్యం వహిస్తుండగా,ఆయన తన స్థానాన్ని నిలబెట్టుకునే అవకాశం ఉంది. మిగిలిన రెండు స్థానాల్లో గుజరాత్ నేతలకే అవకాశం దక్కనుంది. పశ్చిమ బెంగాల్‌లో ఖాళీగా ఉన్న 6 TMC సీట్లలో 5 కాంగ్రెస్ సీట్లే.ఇటీవలి కాలంలో పార్టీ అనూహ్యంగా బలపడటంతో ఈసారి 6 రాజ్యసభ స్థానాల్లో 2 నుంచి 3 స్థానాలు బీజేపీకి రానున్నాయి.
ఎక్కువ మంది బెంగాల్ నేతలను తమ వైపునకు తీసుకోవాలని బిజెపి కోరుకుంటోంది. బయటి వ్యక్తుల కంటే స్థానిక నాయకులకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వవచ్చు.

Previous articleగుడ్ మార్నింగ్ ధర్మవరం.. కేతిరెడ్డికి ఓట్లు వే వేస్తారా?
Next articleఏపీలో రాజకీయ పరిణామాలను బేరీజు వేసేందుకు బీఆర్ఎస్ సర్వేలు!