మోడీ మద్దతు కోరిన జగన్ ?

కష్టాల్లో ఉన్న ఆంధ్రప్రదేశ్ ఆర్థికంగా కష్టతరమైన, ఒడిదుడుకుల దశలో ఉంది. రాష్ట్రంలో ప్రభుత్వ ఉద్యోగులకు జీతాలు అందక ఇబ్బందులు పడుతున్నారన్నారు. జనవరి కొత్త సంవత్సరం, సంక్రాంతి పండుగ సమీపిస్తున్న తరుణంలో ఉద్యోగుల జీతాలు సకాలంలో చెల్లించాలని ప్రభుత్వంపై ఒత్తిడి పెరుగుతోంది.
మరోవైపు, రుణాల సేకరణ కోసం ఏపీ ప్రభుత్వం చేసిన అభ్యర్థనలు రోడ్డెక్కాయి. దీంతో ఏపీకి రుణ పరిమితిని పెంచేందుకు ప్రధాని మోదీ జోక్యం చేసుకుని మద్దతు ఇవ్వాలని సీఎం జగన్‌ కోరినట్లు సమాచారం.
ఏపీ పరిమితికి మించి అప్పులు చేసింది. ఇది వివిధ నివేదికలలో ధృవీకరించబడింది.ఏపీ మొత్తం అప్పులు దాదాపు రూ.10 లక్షల కోట్లకు చేరువలో ఉండడంతో అప్పుల్లో సరికొత్త రికార్డుగా మారనుంది. వైఎస్సార్‌సీపీ నేతృత్వంలోని ప్రభుత్వం గత మూడేళ్ల పాలనలో ఆర్‌బీఐ నుంచి రూ.2.08 లక్షల కోట్ల అప్పులు చేసింది.కేంద్రం నుంచి మరో రూ.5952 కోట్ల అప్పు చేసింది. గత మూడేళ్లలో మున్సిపల్ కార్పొరేషన్లు చేసిన అప్పు రూ.80,603 కోట్లు. ఆస్తులను తనఖా పెట్టి రాష్ట్రం మరో రూ.87,233 కోట్ల అప్పు చేసింది.
పైన పేర్కొన్నవన్నీ కాకుండా, మద్యం విక్రయాల ద్వారా వచ్చే ఆదాయంపై రాష్ట్రం 8,305 కోట్ల రూపాయల రుణాన్ని తీసుకుంది. తద్వారా రాష్ట్రం అప్పుల ఊబిలోకి నెట్టబడింది. ఏపీ ప్రభుత్వం ప్రస్తుతం ఓవర్‌డ్రాఫ్ట్‌పై రాష్ట్రాన్ని నడుపుతోంది.విశ్లేషకుల ప్రకారం,ఒక రాష్ట్రం ఒక త్రైమాసికంలో 36 రోజుల కంటే ఎక్కువ ఓవర్‌డ్రాఫ్ట్‌లలో ఉండటానికి అనుమతించబడదు.ప్రస్తుత త్రైమాసికంలో (FY 22-23 Q3),ఏపీ ఇప్పటికే 28 రోజుల పాటు ఓవర్‌డ్రాఫ్ట్‌లలో ఉంది.
డిసెంబర్ 2022లో,కేవలం 3 రోజులు మాత్రమే మిగిలి ఉన్నాయి. అందువల్ల, మిగిలిన రోజులు ఏపీ కి చాలా క్లిష్టమైనది. ఇప్పటివరకు, ఏపీ ప్రభుత్వం ఈ పరిస్థితిని ఒకట్రెండు రోజుల పాటు రాష్ట్రాన్ని ఓడీల నుండి బయటకు తీసుకువచ్చి, మళ్లీ ఓడీలలోకి నెట్టివేసింది. అందుకే, జగన్ ప్రభుత్వానికి ప్రధాని మోదీతో భేటీ కీలకం.

Previous articleతుని టీడీపీలో అన్నదమ్ముల పోరు?
Next articleలోకేష్ తన పాదయాత్రతో యువతను ఆకర్షించగలడా?