ఈ వింత డీల్స్ వైజాగ్‌లో మాత్రమే జరుగుతాయా?

దస్పల్లా భూముల వివాదం చల్లారకముందే వైజాగ్‌లో మరో కుంభకోణం బయటపడి ఈసారి స్థానిక ఎంపీ హస్తం ఉందని ఆరోపించారు. వివరాల్లోకి వెళితే బిల్డర్లు, భూముల యజమానుల మధ్య జరిగిన వింత ఒప్పందాన్ని బట్టబయలు చేస్తూ ‘ఈనాడు’ కథనాన్ని ప్రచురించింది. వైజాగ్ ఎంపీ ఎంవివి సత్యనారాయణ యాజమాన్యంలోని ఎంవివి,ఎంకె హౌసింగ్ లిమిటెడ్ వైజాగ్‌లోని కూర్మన్నపాలెంలో 10.57 ఎకరాల (51.159 చదరపు గజాల) స్థలాన్ని లీజుకు తీసుకుంది.ఒక కుటుంబానికి చెందిన 11 మంది ఐదు వేర్వేరు సర్వే నంబర్‌లతో ఉన్న ఈ భూమిని కలిగి ఉన్నారు.భూమిని జనవరి 2018న లీజుకు తీసుకున్నారు.ఒప్పందం ప్రకారం ఎంవివి, ఎంకె హౌసింగ్ లిమిటెడ్ సంస్థ పేర్కొన్న స్థలంలో 10 అంతస్తులు, ఆరు బ్లాక్ అపార్ట్‌మెంట్‌లను నిర్మిస్తోంది, మొత్తం 200 ఫ్లాట్‌లను ప్రతిపాదించారు.
అయితే, ఇంత బృహత్తర ప్రాజెక్టులో అనేక లొసుగులు ఉన్నాయి. భూ యజమానులకు 14,400 చదరపు అడుగుల విస్తీర్ణం కేటాయించారని,ఆ 11 మందిని నాలుగు గ్రూపులుగా విభజించి ఒక్కో గ్రూపునకు 3600 చదరపు అడుగుల స్థలాన్ని కేటాయించారని ఆరోపించారు. ఈ మొత్తం 14,400 చదరపు అడుగుల స్థలంలో సాధారణ ప్రాంతం ఉంది. ఇచ్చిన స్థలంలో ఒక చదరపు గజం స్థలం రూ.18వేలు కాగా మొత్తం భూమి విలువ రూ.92.08 కోట్లుగా అభివృద్ధి పత్రంలో చూపించారు. భూమి విలువతో ప్రాజెక్టు మొత్తం విలువ రూ.189.50 కోట్లు. ఇది బహిరంగ మార్కెట్‌లో విలువను కలిగి ఉన్నప్పుడు, వైజాగ్ రియల్ ఎస్టేట్ వ్యాపారానికి హాట్ ప్లేస్ అయినందున ధర మరింత పెరగవచ్చు.ఒప్పందం సమయంలో స్టాంప్ డ్యూటీకి రూ.1.89 కోట్లు చెల్లించారు.
అటువంటి భారీ ప్రాజెక్ట్‌లో, భూ యజమానులకు 0.96 శాతం వాటా ఇవ్వబడింది, మిగిలిన 99.04 శాతం ఎంవివి, ఎంకె హౌసింగ్ లిమిటెడ్కు చెందినది. ఇలాంటి ఒప్పందం ఎప్పుడూ వినలేదు, చూడలేదు. బిల్డర్ల వల్ల భూ యజమానులు బెదిరిపోయారా? లేక నల్లధనం మార్పిడి దృష్ట్యా భూ యజమానులు ఈ ఒప్పందానికి అంగీకరించారా? ఇవీ ఈనాడు తన కథనంలో ప్రచురించిన కొన్ని ప్రశ్నలు.దస్పల్లా భూములపై ఆరోపణలు ఉన్నాయి, ఇక్కడ బిల్డర్ భూ యజమానులకు 30 శాతం ఇస్తున్నారు. ఇప్పుడు అది కేవలం ఒక శాతం మాత్రమే. ఇంతకాలం వైజాగ్ విచిత్రమైన భూ ఒప్పందాల ప్రదేశంగా మారుతోంది. బీచ్ సిటీలో మాత్రమే ఈ ధోరణి ఉందా?ఈ వింత డీల్స్ వైజాగ్‌లో మాత్రమే జరుగుతాయా? అని పలువురు రాజకీయ విశ్లేషకులు చర్చించుకుంటున్నారు

Previous articleలోకేష్ ఆపరేషన్ రాయలసీమ ప్రారంభించాడా?
Next articleటీఆర్‌ఎస్‌ ఊహించినట్లుగా బీఆర్‌ఎస్‌ గురించి సందడి లేదా?