హుస్సేన్ సాగర్‌లో పీఓపీ విగ్రహాల నిమజ్జనం లేదు!

ఈ సంవత్సరం హైదరాబాద్‌లోని అధికారులు ప్లాస్టర్ ఆఫ్ ప్యారిస్ (PoP) ద్వారా తయారు చేయబడిన గణేష్ విగ్రహాలను కృత్రిమ చెరువులలో మాత్రమే నిమజ్జనం చేయడానికి అనుమతిస్తారు.హుస్సేన్ సాగర్ లో కాదు. పీఓపీ విగ్రహాలను చివరిసారిగా నిమజ్జనం చేసేందుకు గత ఏడాది సుప్రీంకోర్టు అనుమతినిచ్చింది .ప్రత్యామ్నాయ ప్రదేశంలో నిమజ్జనానికి సంబంధించిన ప్రణాళికను రూపొందించాలని తెలంగాణ అధికారులను కోరింది. విగ్రహాల నిమజ్జనం కోసం ఇప్పటికే ఉన్న 25 చెరువులకు అదనంగా 50 చెరువులను అధికారులు నిర్మించారు.
హైదరాబాద్ మరియు చుట్టుపక్కల ఉన్న హుస్సేన్ సాగర్ సరస్సు, ఇతర సరస్సులలో పిఒపితో చేసిన గణేష్ విగ్రహాలను నిమజ్జనం చేయడానికి అనుమతించవద్దని తెలంగాణ హైకోర్టు సెప్టెంబర్ 9, 2021 న రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం దాఖలు చేసిన పిటిషన్‌పై హైకోర్టు తన ఉత్తర్వులను సవరించేందుకు నిరాకరించింది. దీంతో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో అప్పీలు చేసింది. చివరిసారిగా పీఓపీ విగ్రహాల నిమజ్జనానికి సుప్రీంకోర్టు అనుమతినిచ్చింది. జిహెచ్‌ఎంసి నిర్మించిన బేబీ పాండ్స్‌లో లేదా ప్రధాన జలవనరుల్లో కాలుష్యం వ్యాపించని ప్రత్యేక ప్రాంతాలు,చెరువుల్లో పీవోపీ గణేష్ విగ్రహాలను నిమజ్జనం చేసేందుకు అనుమతించాలని కోర్టు ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించింది.
పర్యావరణహిత గణేష్ విగ్రహాలను ప్రోత్సహించేందుకు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కూడా చర్యలు చేపట్టింది. ఈ ఏడాది మట్టితో తయారు చేసిన మొత్తం ఆరు లక్షల విగ్రహాలను పంపిణీ చేయనుంది. గ్రేటర్‌ హైదరాబాద్‌ మున్సిపల్‌ కార్పొరేషన్‌ (జీహెచ్‌ఎంసీ) ఒక్కటే మట్టితో తయారు చేసిన నాలుగు లక్షల విగ్రహాలను పంపిణీ చేస్తుందని పశుసంవర్ధక శాఖ మంత్రి టి.శ్రీనివాస్‌ యాదవ్‌ తెలిపారు. తెలంగాణ రాష్ట్ర కాలుష్య నియంత్రణ మండలి (టీఎస్‌పీసీబీ), హైదరాబాద్‌ మెట్రోపాలిటన్‌ డెవలప్‌మెంట్‌ అథారిటీ (హెచ్‌ఎండీఏ)లు ఒక్కొక్కటి లక్ష విగ్రహాలను పంపిణీ చేయనున్నాయి.
ప్రతి సంవత్సరం అత్యంత ఎత్తైన విగ్రహాన్ని ప్రతిష్టించే ఖైరతాబాద్ గణేష్ కమిటీ ఈ ఏడాది తన విగ్రహానికి మట్టిని వాడేందుకు అంగీకరించింది.ఆగస్టు 31 నుంచి ప్రారంభమయ్యే గణేష్ నవరాత్రి ఉత్సవాల ఏర్పాట్లలో భాగంగా హైదరాబాద్ పోలీస్ కమిషనర్ సి.వి. ఆనంద్ బుధవారం అన్ని ఎస్‌హెచ్‌ఓలు, నగర పోలీసు ఉన్నతాధికారులతో సమన్వయ సమావేశం నిర్వహించారు. విగ్రహాల ఏర్పాటు, సమాచార పత్రాలు, పీఓపీ విగ్రహాలు, మట్టి విగ్రహాల నిమజ్జనం, ఊరేగింపు మార్గాలు, జాగ్రత్తల గురించి ఆనంద్ పలు సూచనలు ఇచ్చారు. కొంతమంది ఎస్‌హెచ్‌ఓలు, డీసీపీలు తాజాగా నగర పోలీసులకు ఈ బందోబస్త్‌ చేయడంతో సీపీ, ఆయన సిబ్బందితో కలిసి క్యాలెండర్‌లోని అతిపెద్ద ఈవెంట్‌కు సంబంధించిన సన్నాహక పనులపై పలు అంశాలను వివరిస్తూ గడిపారు.
హైదరాబాద్ సిటీ పోలీస్.“జనవరి నుండి, కోవిడ్ తర్వాత పెద్ద సంఖ్యలో జనాలు వచ్చినప్పటికీ, వివిధ సంఘాల పండుగలన్నీ శాంతియుతంగా నిర్వహించబడ్డాయి, అనేక ఇతర కార్యక్రమాలు మరియు కార్యక్రమాలు జరిగాయి. విగ్రహం ఏర్పాటుపై నిర్వాహకులు సంబంధిత ఎస్‌హెచ్‌ఓలకు సమాచారం అందించి అనుమతి తీసుకోవాలని పోలీసు ఉన్నతాధికారులు తెలిపారు. కృత్రిమ చెరువుల వద్ద పీఓపీ విగ్రహాలను నిమజ్జనం చేయాలని సూచనలు ఇచ్చారు. కోర్టు ఆదేశాలపై అధికారులు క్లారిటీ ఇచ్చారు.
సామాన్య ప్రజలకు అసౌకర్యం కలగకుండా ప్రతి స్థాయిలో ఈ మండపాల నిర్వాహకులతో సమన్వయ సమావేశాలు ఏర్పాటు చేసి శంకుస్థాపన గురించి నిర్ణయం తీసుకుంటారు. విద్యుత్, నీరు, బారికేడింగ్ తదితర అంశాలపై చర్చించనున్నారు. శాంతి కమిటీ సభ్యులు చురుగ్గా పాల్గొనాలని, సామాజిక మాధ్యమాలు, వికృత పోస్టులు చూడకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని కమిషనర్‌ సూచించారు. గణేష్ ఉత్సవాలు ఈ సంవత్సరం సెప్టెంబర్ 9 న నిమజ్జనంతో ముగుస్తాయి. ప్రతి సంవత్సరం, నగరం నడిబొడ్డున ఉన్న హుస్సేన్ సాగర్ సరస్సు, నగరం చుట్టుపక్కల ఉన్న డజన్ల కొద్దీ ఇతర నీటి వనరులలో వేలాది విగ్రహాలను నిమజ్జనం చేస్తారు.

Previous articleహిందూపురంలో ఆరోగ్య రధం ప్రారంభించిన బాలకృష్ణ!
Next articleకేసీఆర్ ఆరోగ్యంపై మాజీ మంత్రి వ్యంగ్యాస్త్రాలు!