ఏపీకి మరో 5 ఎంపీ సీట్లు పెరిగే అవకాశం?

మూలాధారాలను విశ్వసిస్తే, తదుపరి డీలిమిటేషన్ తర్వాత ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో మరో ఐదు ఎంపీ సీట్లు వచ్చే అవకాశం ఉంది. 2026 జనాభా లెక్కల తర్వాత పార్లమెంట్ సీట్లను పెంచాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రతిపాదించింది. లోక్‌సభలో 543 మంది సభ్యులు, రాజ్యసభలో 245 మంది సభ్యులు ఉండగా, ఇప్పుడు 788 మంది సభ్యులుండగా, ఉభయ సభల్లో 888 మంది సభ్యులు ఉండేలా కొత్త పార్లమెంట్ హౌస్ సిద్ధమవుతోంది.
ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ప్రస్తుతం 25 మంది లోక్‌సభ సభ్యులు,11 మంది రాజ్యసభ సభ్యులు ఉన్నారు. డీలిమిటేషన్‌లో, పార్లమెంటు కమిటీ కొత్తగా మూడు లోక్‌సభ స్థానాలు, రెండు రాజ్యసభ స్థానాలను చేర్చాలని ప్రతిపాదించింది, మొత్తం 28 లోక్‌సభ స్థానాలు, 13 రాజ్యసభ స్థానాలకు చేరుకుంది. ఏపీ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టం 2014 అసెంబ్లీ సీట్లను 175 నుంచి 225కి పెంచుతామని ఇప్పటికే హామీ ఇచ్చింది.
అయితే, ఈ పెరుగుదల కూడా 2026 జనాభా లెక్కల తర్వాత మాత్రమే జరుగుతుంది. జనాభా గణన 2021లో జరగాల్సి ఉంది కానీ ప్రస్తుతం ఉన్న కోవిడ్ 19 మహమ్మారి కారణంగా అది నిర్వహించబడలేదు. పరిస్థితి సాధారణ స్థితికి రావడంతో, 2026 నుండి జనాభా లెక్కల పనిని ప్రారంభించి, పార్లమెంటు, అసెంబ్లీ నియోజకవర్గాల పునర్విభజన చేపట్టాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. జనాభా లెక్కలు పూర్తయ్యాక అసెంబ్లీ, పార్లమెంట్ సీట్ల పెంపు విషయంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం ఏం చేస్తుందో చూడాలి.

Previous articleప్రభుత్వంపై ఆంధ్రా ఉద్యోగులు మళ్లీ ఆందోళన!
Next article“లాల్ సింగ్ చెడ్డా” లో తెలుగుతనం ఉట్టి పడుతుంది..