రాజధాని నిర్ణయించేందుకు అసెంబ్లీకి అధికారాలు ఇవ్వాలని వైఎస్ఆర్సీ డిమాండ్?

రాష్ట్ర రాజధాని ప్రాంతాన్ని నిర్ణయించేందుకు రాష్ట్ర అసెంబ్లీకి పూర్తి అధికారాలు కల్పిస్తూ భారత రాజ్యాంగాన్ని సవరించాలని వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీ శుక్రవారం డిమాండ్ చేసింది. ఈ మేరకు శుక్రవారం రాజ్యసభలో వైఎస్సార్‌ కాంగ్రెస్‌ పార్టీ ప్రధాన కార్యదర్శి, ఎంపీ విజయసాయిరెడ్డి ప్రైవేట్‌ బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు.
భారత రాజ్యాంగం, ఆర్టికల్ 3 ప్రకారం, దాని రాజధాని స్థానాన్ని నిర్ణయించడానికి రాష్ట్రానికి వదిలివేసినప్పటికీ, ఆర్టికల్‌లో సందిగ్ధత అంశం ఉందని సాయి రెడ్డి భావించారు. కాబట్టి రాజధాని నిర్మాణంపై మరింత స్పష్టత రావాలని సాయిరెడ్డి వాదించారు.
సంబంధిత రాష్ట్రానికి ఒకటి లేదా అంతకంటే ఎక్కువ రాజధాని నగరాలను ఏర్పాటు చేసేందుకు రాష్ట్ర అసెంబ్లీకి మరింత స్పష్టమైన అధికారాలు ఇవ్వాలని ఆయన కోరారు.రాజధాని నగరాన్ని గుర్తించడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి చట్టబద్ధమైన, హద్దులేని అధికారాలను కల్పిస్తూ, సవరణ ద్వారా రాజ్యాంగంలో ప్రత్యేక నిబంధన 3(ఎ)ని పొందుపరచాలని ఆయన సూచించారు.
పోలీసు కస్టడీలో ఉన్నా లేదా జైలు శిక్షను ఎదుర్కొన్నప్పటికీ, రాష్ట్రపతి, ఉపరాష్ట్రపతి ఎన్నికల్లో పార్లమెంటు సభ్యుడు లేదా అసెంబ్లీ సభ్యుడు ఓటు వేసేందుకు వీలుగా ప్రజాప్రాతినిధ్య చట్టానికి సవరణ కోరుతూ సాయిరెడ్డి మరో ప్రైవేట్ మెంబర్ బిల్లును కూడా ప్రవేశపెట్టారు.
ఏదైనా కేసులో విచారణ పెండింగ్‌లో ఉంది. తప్పుడు వార్తలను ప్రసారం చేయకుండా న్యూస్ ఛానెల్‌లు, డిజిటల్ మీడియాను నియంత్రించడానికి, అలాంటి టెలికాస్ట్‌లకు వారి స్వంత నైతిక బాధ్యత వహించడానికి ప్రెస్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియాకు అధికారం ఇవ్వాలని కోరుతూ వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీ సాయిరెడ్డి మరొక రాజ్యాంగ సవరణను కోరుకున్నారు.

Previous articleన్యాయమూర్తుల సంఖ్యను పెంచాలన్న హైకోర్టు యోచనను జగన్ అడ్డుకున్నారా?
Next articleటీడీపీతో పొత్తు పెట్టుకునే ప్రసక్తే లేదు: సత్య కుమార్