న్యాయమూర్తుల సంఖ్యను పెంచాలన్న హైకోర్టు యోచనను జగన్ అడ్డుకున్నారా?

హైకోర్టులో న్యాయమూర్తుల సంఖ్యను పెంచాలన్న రాష్ట్ర హైకోర్టు ప్రతిపాదనను వైఎస్సార్‌ కాంగ్రెస్‌ పార్టీ అధ్యక్షుడు, ఆంధ్రప్రదేశ్‌ ముఖ్యమంత్రి వైఎస్‌ జగన్‌ మోహన్‌ రెడ్డి కొట్టిపారేశారు. ఈ విషయాన్ని కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి కిరణ్ రెజిజు పార్లమెంటులో వెల్లడించారు. ప్రస్తుతం 37 మంది ఉన్న న్యాయమూర్తుల సంఖ్యను పెంచాలని రాష్ట్ర హైకోర్టు ఈ ఏడాది ఏప్రిల్ 26న కేంద్రానికి ప్రతిపాదన పంపిందని తెలిపారు.
అయితే, న్యాయమూర్తుల సంఖ్యను పెంచడాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ ముఖ్యమంత్రి ఏప్రిల్ 29న కేంద్రానికి లేఖ రాశారు.దీంతో కేంద్రం ఆ ప్రతిపాదనను విరమించుకుంది అని కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి తెలిపారు. హైకోర్టుకు జడ్జిల సంఖ్య పెరగడంపై జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రతిఘటించడానికి గల కారణాలు వెంటనే తెలియరాలేదు కానీ, తాను తీసుకునే ప్రతి నిర్ణయాన్ని రాష్ట్ర హైకోర్టు న్యాయమూర్తులు వ్యతిరేకిస్తున్నారనే అభిప్రాయం జగన్‌లో ఉన్నట్లు చర్చకు దారితీసింది.
రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 217 ప్రకారం, రాష్ట్ర హైకోర్టులో న్యాయమూర్తుల నియామకం భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి (CJI) మరియు రాష్ట్ర గవర్నర్‌తో సంప్రదించి రాష్ట్రపతి వద్దకు వెళుతుంది. అయితే, ఈ ప్రతిపాదనను హైకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఇద్దరు సీనియర్-సహోద్యోగులతో సంప్రదించి ప్రారంభించారు.
సిఫార్సును ముఖ్యమంత్రికి పంపారు, అతను ప్రతిపాదనను కేంద్ర న్యాయ మంత్రికి పంపమని గవర్నర్‌కు సలహా ఇస్తాడు. ముఖ్యమంత్రి న్యాయమూర్తులను వ్యతిరేకిస్తే కేంద్రానికి సిఫారసు చేయరు. రాష్ట్ర హైకోర్టులో ఖాళీగా ఉన్న మరో ఆరు న్యాయమూర్తుల పోస్టుల భర్తీకి సంబంధించి సుప్రీంకోర్టు కొలీజియం నుంచి కేంద్రానికి సిఫారసు అందిందని కేంద్ర మంత్రి తెలిపారు. హైకోర్టు న్యాయమూర్తుల పదవీ విరమణ వయస్సు పెంపుపై కేంద్రం ముందు ఎలాంటి ప్రతిపాదన పెండింగ్‌లో లేదని రిజిజు తెలిపారు.

Previous articleబీజేపీ పట్ల వైఎస్సార్సీ మెతక వైఖరిని వదులుకుంది, దాడి ప్రారంభించింది!
Next articleరాజధాని నిర్ణయించేందుకు అసెంబ్లీకి అధికారాలు ఇవ్వాలని వైఎస్ఆర్సీ డిమాండ్?