పోలవరం బ్యాక్ వాటర్ సమస్యను విశ్లేషించాలని కేంద్రాన్ని కోరిన తెలంగాణ!

గోదావరి నదిపై ఆంధ్రప్రదేశ్‌ నిర్మిస్తున్న పోలవరం ప్రాజెక్టు బ్యాక్‌వాటర్‌ వల్ల తలెత్తే సమస్యను విశ్లేషించాలని తెలంగాణ ప్రభుత్వం కేంద్రాన్ని అభ్యర్థించిందని సీనియర్ అధికారి ఒకరు బుధవారం తెలిపారు. అయితే ఈ అభ్యర్థనతో పాటు ఇతర అంశాలపై కేంద్రం స్పందించలేదని జలవనరుల శాఖ ప్రత్యేక ప్రధాన కార్యదర్శి రజత్‌కుమార్‌ తెలిపారు. భద్రాచలం, తెలంగాణాలోని భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లాలోని ఇతర ప్రాంతాల వద్ద గోదావరికి ఇటీవల వరదలు రావడానికి పోలవరం ప్రాజెక్టు ఎత్తు కారణంగా రవాణా శాఖ మంత్రి పి. అజయ్ కుమార్ ఆరోపించిన ఒక రోజు తర్వాత అధికారి ఈ విషయాన్ని తెలిపారు.
పోలవరం బ్యాక్ వాటర్ వల్ల పంటలు దెబ్బతినడమే కాకుండా చారిత్రక ప్రదేశాలకు ముప్పు వాటిల్లుతుందని, భద్రాచలం, పరిసర ప్రాంతాలు ముంపునకు గురవుతాయని రజత్ కుమార్ అన్నారు. పోలవరం నిర్మాణం వల్ల లక్ష ఎకరాల భూమి ముంపునకు గురవుతుందని అధికారులు తెలిపారు. పోలవరం డ్యాం ఎత్తును తగ్గించి, 2014లో ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో విలీనమైన ఏడు మండలాలను తిరిగి తెలంగాణకు అప్పగించాలన్న అజయ్‌కుమార్‌ డిమాండ్‌పై మంగళవారం ఆంధ్రప్రదేశ్‌ నుంచి తీవ్ర స్పందన వ్యక్తమైంది. ఇదిలా ఉండగా, ఇటీవలి వరదల వల్ల కాళేశ్వరం ప్రాజెక్టుకు జరిగిన నష్టంపై కొన్ని వర్గాల నుండి వచ్చిన విమర్శలను కూడా రజత్ కుమార్ తోసిపుచ్చారు. కేంద్ర జల సంఘంలోని 18 శాఖల నుంచి అనుమతులు తీసుకుని ఈ ప్రాజెక్టును నిర్మించినట్లు విలేకరులకు తెలిపారు.
భారత వాతావరణ విభాగం, యూరోపియన్ శాటిలైట్ ఏజెన్సీ నుండి వచ్చిన డేటా వర్షాల తీవ్రతను అంచనా వేయడంలో సహాయపడలేదని కూడా ఆయన పేర్కొన్నారు. భారీ వర్షాలు, వరదల కారణంగా కాళేశ్వరం ప్రాజెక్టుకు రూ.20-25 కోట్ల నష్టం వాటిల్లిందని అధికారులు తెలిపారు. అయితే ఒప్పందం ప్రకారం ప్రాజెక్టును చేపట్టిన కంపెనీ నష్టాన్ని భర్తీ చేస్తుందని ఆయన స్పష్టం చేశారు. కాళేశ్వరం పంపుహౌస్‌ మరమ్మతులను 45 రోజుల్లో పూర్తి చేస్తామన్నారు. తెలంగాణలోని ప్రతిపక్షాలు ప్రాజెక్టుకు జరిగిన నష్టంపై రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని నిందించారు. పంపుహౌస్ ముంపుకు నాసిరకం డిజైన్ మరియు తప్పు ప్లానింగ్ కారణమని ఆరోపించారు.

Previous articleటీడీపీ రాజకీయాలను వేడెక్కించిన కేశినేని?
Next articleఅప్పులే కాదు, డ్రగ్ వినియోగంలో తెలుగు రాష్ట్రాలు కూడా అగ్రస్థానంలో ఉన్నాయా?