రెండు తెలుగు రాష్ట్రాల మధ్య పోలవరం వివాదం!

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో నిర్మాణంలో ఉన్న పోలవరం ప్రాజెక్టు ఇటీవల గోదావరికి వరదలకు కారణమైందని తెలంగాణ ప్రభుత్వం మంగళవారం ఆరోపించింది.పోలవరం నుంచి నీటిని విడుదల చేయడంలో నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించడం వల్ల భద్రాచలం వద్ద వరదలు వచ్చి భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లాలోని నదీ తీరాన ఉన్న పలు గ్రామాలతో పాటు పట్టణంలోని కొన్ని ప్రాంతాలు ముంపునకు గురయ్యాయని రవాణా శాఖ మంత్రి పి.అజయ్ అన్నారు.
బ్యాక్ వాటర్ కారణంగా భద్రాచలం వద్ద వరదలను నివారించేందుకు ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం పోలవరం డ్యాం ఎత్తును తగ్గించాలని మంత్రి డిమాండ్ చేశారు.పోలవరం ఎత్తు తగ్గించాలని పొరుగు రాష్ట్రాన్ని తెలంగాణ డిమాండ్ చేస్తూనే ఉందన్నారు.భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లాకు చెందిన పలువురు ప్రజాప్రతినిధులు కూడా పోలవరం ప్రాజెక్టు ముంపునకు కారణమని డిమాండ్ చేశారు.
పరీవాహక ప్రాంతాలలో భారీ వర్షాలు, ఎగువ నుండి భారీ ఇన్‌ఫ్లోల ఫలితంగా గత వారం భద్రాచలం వద్ద వరద స్థాయి 71 అడుగులను దాటింది,ఇది మూడు దశాబ్దాలకు పైగా అత్యధికం. వరద ప్రభావిత ప్రాంతాల నుంచి దాదాపు 25 వేల మందిని సహాయక శిబిరాలకు తరలించారు.
పోలవరం ఎగువ కాఫర్ డ్యామ్ ఎత్తును ఆంధ్రప్రదేశ్ ఒక మీటర్ పెంచిన రెండు రోజుల తర్వాత తెలంగాణ మంత్రి ఈ డిమాండ్ చేశారు. ఇంప్లిమెంటింగ్ ఏజెన్సీ,మేఘా ఇంజినీరింగ్ అండ్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్ లిమిటెడ్ (MEIL),జూలై 15న ఎత్తు పెంచే పనులను చేపట్టి 48 గంటల్లో పూర్తి చేసింది.
ప్రాజెక్టుకు 26 లక్షల క్యూసెక్కుల నుంచి 30 లక్షల క్యూసెక్కుల ఇన్ ఫ్లో వచ్చే అవకాశం ఉందని అధికారులు అంచనా వేయడంతో, కాఫర్ డ్యామ్ ఎత్తు పెంపు ప్రతిపాదనకు ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి ఆమోదం తెలిపారు.
28 లక్షల క్యూసెక్కుల వరదనీటిని తట్టుకునేలా ఎగువ కాఫర్‌డ్యామ్‌ను నిర్మించారు. భారీ ఇన్‌ఫ్లోల విషయంలో, నిర్మాణంపై నీరు ప్రవహిస్తుంది. పోలవరం కాఫర్ డ్యామ్ ఎత్తును 40.5 మీటర్ల నుంచి 43.5 మీటర్లకు పెంచుతూ ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం ఇప్పటికే నిర్ణయం తీసుకుంది.పోలవరం ఎత్తును ఆమోదించిన ఎత్తు నుంచి తగ్గించే ప్రసక్తే లేదని ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి ఇప్పటికే తేల్చిచెప్పారు.
2014లో ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో విలీనమైన ఏడు మండలాలను తెలంగాణకు తిరిగి ఇవ్వాలని మంత్రి అజయ్‌కుమార్‌ డిమాండ్‌ చేశారు.భద్రాచలం సమీపంలోని కనీసం ఐదు గ్రామాలను తెలంగాణలో విలీనం చేయాలని, దీనికి సంబంధించిన బిల్లును ప్రస్తుత పార్లమెంటు సమావేశాల్లో ఆమోదించాలని డిమాండ్‌ చేశారు.
తెలంగాణ డిమాండ్లు రెండు రాష్ట్రాల మధ్య కొత్త వివాదానికి దారితీసే అవకాశం ఉంది. తెలంగాణలోని ఏడు మండలాలను ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో విలీనం చేస్తూ కేంద్రం ఆర్డినెన్స్ జారీ చేయడంపై తెలంగాణ రాష్ట్ర సమితి (టీఆర్‌ఎస్) తీవ్ర నిరసన వ్యక్తం చేసింది.
పోలవరం ప్రాజెక్టు వల్ల ఈ మండలాల్లోని పలు గ్రామాలు మునిగిపోయే అవకాశం ఉన్నందున అంతర్ రాష్ట్ర వివాదాలు తలెత్తకుండా ఉండేందుకు ఇలా చేసినట్లు తెలుస్తోంది.
తెలంగాణ ప్రభుత్వం ఈ చర్య ఏకపక్షంగా ఉందని,దీనిని రద్దు చేయాలని కేంద్రాన్ని డిమాండ్ చేస్తోంది. పోలవరం జాతీయ ప్రాజెక్టు కాబట్టి దీని ఎత్తు తగ్గించేందుకు కేంద్రం చొరవ చూపాలి. మూడు మీటర్ల ఎత్తు పెంచేందుకు పోలవరం అసలు డిజైన్‌నే మార్చారని అన్నారు. ఎమ్మెల్యే సండ్ర వెంకట్ వీరయ్య మాట్లాడుతూ ముంపు సమస్యకు శాశ్వత పరిష్కారానికి ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వ సహకారం అవసరమన్నారు. పోలవరం ప్రాజెక్టు ఎత్తు తగ్గించకుంటే గిరిజన గ్రామాలు వెలవెలబోతాయన్నారు

Previous articleవైఎస్‌ జగన్‌ను లక్ష్యంగా ఏ అవకాశాన్ని వదలని ఆర్‌ఆర్‌ఆర్?
Next articleవైజాగ్ (దక్షిణ) ఎమ్మెల్యే సీటు వాసుపల్లి కు క్లియర్?