అంబేద్కర్ పేరును తొలగించడంపై జగన్‌కు కష్టాలు?

రాష్ట్ర విద్యార్థులు విదేశీ విద్యను అభ్యసించేందుకు ఉపకార వేతనాల కార్యక్రమాన్ని పునఃప్రారంభించిన తర్వాత ఏపీ ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి రాష్ట్రంలో విపరీతమైన పరిస్థితిని ఎదుర్కొంటున్నారు. 2019లో అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత వైఎస్‌ఆర్‌ కాంగ్రెస్‌ ప్రభుత్వం ఈ పథకాన్ని నిలుపుదల చేసింది. వాస్తవానికి 2012లో ఎన్‌ కిరణ్‌కుమార్‌రెడ్డి ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్న సమయంలో కాంగ్రెస్‌ ప్రభుత్వ హయాంలో ఈ పథకాన్ని ప్రారంభించారు.
2015లో చంద్రబాబు నాయుడు ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్న సమయంలో టీడీపీ ప్రభుత్వం ఈ పథకాన్ని సవరించి స్కాలర్‌షిప్‌ను పెంచింది. ఈ పథకానికి డాక్టర్ అంబేద్కర్ పేరు పెట్టారు. ఎస్సీ , ఎస్టీ వర్గాల విద్యార్థులు విదేశాలలో చదువుకోవడానికి స్పాన్సర్ చేశారు. 6 లక్షల లోపు వార్షికాదాయం ఉన్న కుటుంబాలకు ప్రభుత్వం ఈ స్కాలర్‌షిప్ ఇచ్చేది. బీసీలు, కాపు విద్యార్థులకు ఉపకార వేతనాలు అందించేందుకు టీడీపీ ప్రభుత్వం ఎన్టీఆర్‌ పేరుతో మరో పథకాన్ని ప్రవేశపెట్టింది.
డాక్టర్ అంబేద్కర్, ఎన్టీఆర్ పేర్లతో పథకాల కింద టీడీపీ ప్రభుత్వం అనేక మంది విద్యార్థులను ప్రపంచవ్యాప్తంగా వివిధ దేశాల్లో చదివేందుకు స్పాన్సర్ చేసింది. అయితే, జగన్ మోహన్ రెడ్డి ముఖ్యమంత్రిగా బాధ్యతలు స్వీకరించిన తర్వాత ఈ పథకాన్ని నిలిపివేసి, చివరి వారంలోనే పునరుద్ధరించారు, ముఖ్యంగా ఇప్పటికే వివిధ దేశాలకు వెళ్లిన వారు, ఉన్నత విద్యను అభ్యసించాలనే ఆలోచన ఉన్నవారిలో భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.
అయితే జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం అంబేద్కర్ పేరును పక్కన పెట్టడం వివాదాస్పదంగా మారింది. కొత్త పథకానికి జగనన్న విదేశీ విద్యా దీవెన అని పేరు పెట్టారు. జగన్ మోహన్ రెడ్డికి వ్యతిరేకంగా దళితులు, ముఖ్యంగా ప్రతిపక్ష పార్టీలు ప్రచారం చేయడానికి ప్రభుత్వ నిర్ణయం టార్గెట్ పాయింట్‌గా మారింది. డాక్టర్ అంబేద్కర్ పేరును తొలగించి ఆయన పేరును చేర్చడంపై విమర్శకులు ప్రశ్నిస్తున్నారు.
జగన్ మోహన్ రెడ్డి కోనసీమ జిల్లాకు డాక్టర్ అంబేద్కర్ పేరు పెట్టినప్పటికీ, రాజకీయ లబ్ధి కోసం డాక్టర్ అంబేద్కర్ ను ఉపయోగించుకున్నారని ఆరోపించారు. ఇప్పుడు అంబేద్కర్ పేరును పక్కనబెట్టి, ఆయన పేరును జోడించడం వల్ల ఆయనకు నెగెటివ్ ఇమేజ్ వస్తోంది. జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం తీసుకున్న ఈ నిర్ణయంపై రాజకీయ పార్టీలు, దళిత సంఘాలు ఎలా స్పందిస్తాయో, ముఖ్యమంత్రి ఎలా వ్యవహరిస్తారో చూడాలి.

Previous articleఆగస్టు నుంచి వైజాగ్‌లో జగన్‌రెడ్డి?
Next articleతెలంగాణ ప్రభుత్వం వర్సెస్ సురేష్ బాబు, రాఘవేంద్రరావు