ఏపీ, తెలంగాణల్లో అసెంబ్లీ సీట్ల సంఖ్య పెరుగుతుందా?

రెండు తెలుగు రాష్ట్రాలైన ఆంధ్ర ప్రదేశ్ మరియు తెలంగాణ ముందస్తు ఎన్నికలకు వెళ్లే అవకాశం ఉందనే ఊహాగానాలతో ఉత్కంఠ నెలకొంది, అసెంబ్లీ సీట్ల సంఖ్య పెంపుపై, మీడియా వర్గాల్లో మరో ఊహాగానం ఉంది. ఈ నివేదికల ప్రకారం, ఏపీ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టంలో పేర్కొన్న విధంగా ఆంధ్రప్రదేశ్, తెలంగాణలలో అసెంబ్లీ సీట్ల పెంపుదల అంశాన్ని చాలా కాలంగా పెండింగ్‌లో ఉంచింది .
చట్టం ప్రకారం, తెలంగాణలోని అసెంబ్లీ సీట్ల సంఖ్యను ఇప్పుడున్న 119 నుంచి 153కి పెంచాలి.17 లోక్‌సభ నియోజకవర్గాల్లో ఒక్కో అసెంబ్లీ సెగ్మెంట్‌ల చొప్పున 34 సీట్ల పెంపుదల. అదేవిధంగా, ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో, 25 పార్లమెంట్ నియోజకవర్గాలకు రెండు అసెంబ్లీ సీట్ల చొప్పున, 50 సీట్ల పెంపుతో ప్రస్తుతం ఉన్న 175 నుండి 225కి అసెంబ్లీ స్థానాలు పెరుగుతాయి.
లోక్‌సభలో బిల్లును ప్రవేశపెట్టేందుకు వీలుగా, తమ తమ రాష్ట్రాల్లోని ప్రతిపాదిత కొత్త అసెంబ్లీ సెగ్మెంట్‌లపై “పరిపాలన నివేదిక” పంపాలని రెండు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలను కేంద్ర న్యాయ మంత్రిత్వ శాఖ కోరిందని నివేదికలు తెలిపాయి. ఈ ఊహాగానాలు ఎంత వరకు నిజమో ఎవరికీ తెలియదు, కానీ ఆ అవకాశాన్ని కొట్టిపారేయలేము, ఎందుకంటే రాష్ట్రంలో సీట్ల సంఖ్య పెరిగితే భారతీయ జనతా పార్టీ తెలంగాణలో అధికారంలోకి వచ్చే అవకాశం ఉంది.
అసెంబ్లి సీట్ల పెంపు వల్ల బీజేపీకి ఎలాంటి ప్రయోజనం ఉండదని, ఏపీ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టంలో ఇచ్చిన హామీని నెరవేర్చేందుకు కేంద్రం గతేడాది వరకు ఆసక్తి చూపలేదు. కాబట్టి, తమ రాష్ట్రాల్లోని పాలక పక్షాలు కూడా ప్రయోజనం పొందాలని కోరుకోవడం లేదు. గత ఏడాది ఆగస్టులో కేంద్ర హోంశాఖ సహాయ మంత్రి నిత్యానందరాయ్ లోక్‌సభలో మల్కాజిగిరికి చెందిన కాంగ్రెస్ ఎంపీ, తెలంగాణ ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్ కమిటీ అధ్యక్షుడు ఏ రేవంత్ రెడ్డి అడిగిన ప్రశ్నకు సమాధానంగా, సమీప భవిష్యత్తులో అలాంటి అవకాశం లేదని స్పష్టం చేశారు.
భారత రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 170 ప్రకారం, 2026 తర్వాత నిర్వహించే తదుపరి జనాభా గణన తర్వాత మాత్రమే రాష్ట్రంలోని అసెంబ్లీ నియోజకవర్గాల డీలిమిటేషన్ చేయవచ్చు.“తదుపరి జనాభా లెక్కలు 2031లో మాత్రమే జరుగుతాయి కాబట్టి అప్పటి వరకు అసెంబ్లీ సీట్లను పెంచే అవకాశం లేదు. 2031 జనాభా లెక్కల ప్రకారం జనాభా ప్రాతిపదికన మాత్రమే నియోజకవర్గాల విభజన జరుగుతుంది’ అని నిత్యానంద రాయ్ తెలిపారు.
అయితే ఇప్పుడు అసెంబ్లీ స్థానాలు పెంచితే తెలంగాణలోని పరిస్థితులను సద్వినియోగం చేసుకుని అధికారంలోకి రావచ్చని బీజేపీ భావిస్తోంది. తెలంగాణపై మాత్రమే కేంద్రం నిర్ణయం తీసుకోదు కాబట్టి, ఏపీ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టంలో ఇచ్చిన హామీని నెరవేర్చే సాకుతో ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో కూడా సీట్లు పెంచాలని కేంద్రం ఆలోచిస్తున్నట్టు తెలుస్తోంది.

Previous articleచంద్రబాబుచే హండ్రెడ్ ఇయర్స్ ఆఫ్ ఎన్టీఆర్ డాట్ కాం.వెబ్ సైట్ లాంచింగ్.
Next articleమోడీతో చిరంజీవి వేదిక పంచుకుంటారా?