అమరావతి టవర్లను లీజుకు ఇవనున్నజగన్ ప్రభుత్వం?

అమరావతిలో ఖాళీగా ఉన్న భవనాలను లీజుకు ఇవ్వడంతోపాటు రాజధాని ప్రాంతంలో దాదాపు 240 ఎకరాలను వేలం వేసి ఎకరం రూ.10 కోట్లకు రూ.2,400 కోట్లు సమీకరించాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. వచ్చే నెలలో వేలం నిర్వహించాలని నిర్ణయించారు.రాజధాని అభివృద్ధికి రుణాలు ఇచ్చేందుకు బ్యాంకులేవీ ముందుకు రాకపోవడంతో క్యాపిటల్ రీజియన్ డెవలప్‌మెంట్ అథారిటీ (సీఆర్‌డీఏ) ఈ మేరకు జీవో కూడా జారీ చేసింది.
వేలం వేయబోయే భూములను కూడా ప్రభుత్వం గుర్తించింది-100 ఎకరాల భూమిని మెడిసిటీ కోసం పారిశ్రామికవేత్త BR శెట్టికి మరియు 148 ఎకరాలను లండన్ కింగ్స్ కాలేజీ ఏర్పాటుకు ఇచ్చింది. అయితే రాజధాని కోసం పూల్ చేసిన భూములను రాజధాని ప్రాంత అభివృద్ధి పనులకు వినియోగించకుంటే తమ భూములను విక్రయించేందుకు అనుమతించబోమని రైతులు వ్యతిరేకించారు.
గతంలో ఈ ప్రాంతాన్ని గ్రేవ్‌యార్డ్‌గా, ఎడారిగా పేర్కొంటూ రాజధానిలోని భూములను ప్రీమియం ధరకు విక్రయించాలని సీఎం ఎలా ఆలోచిస్తారని రైతులు ప్రశ్నించారు. భూమి ఇచ్చింది తామేనని, రాజధానికి కనీసం ఒక్క సెంటు, చదరపు గజం కూడా విరాళంగా ఇవ్వలేదని, భూములపై ఏకపక్ష నిర్ణయాలు తీసుకునే హక్కు సీఎంకు లేదని అభిప్రాయపడ్డారు.”మేము అందించిన భూమి గురించి వారు ఎలా నిర్ణయాలు తీసుకోగలరు. అమ్మకం యొక్క ప్రక్రియలు ఎలా ఉపయోగించబడతాయి అనే దానిపై స్పష్టత లేదు” అని వారు ఎత్తి చూపారు.
రాజధాని ప్రాంతంలో ఎలాంటి నిర్మాణ పనులకు సీఎం శ్రీకారం చుట్టలేదని మరికొందరు రైతులు ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. రాజధాని నిర్మాణ పనులన్నింటినీ జగన్ పునఃప్రారంభిస్తేనే ఖాళీ స్థలాల విక్రయానికి అంగీకరిస్తాం.లేకుంటే అతడిని అడ్డుకునేందుకు కోర్టును ఆశ్రయిస్తాం’ అని రాజధాని ప్రాంతంలోని కొందరు రైతులు తెలిపారు. భూముల క్రయవిక్రయాలతో వచ్చే నిధులను రాజధాని అభివృద్ధికి మాత్రమే వినియోగించాలని కోరారు.
రైతులు ఇచ్చిన రిటర్నబుల్ ప్లాట్‌లలో మౌలిక వసతులు కల్పించేందుకు ప్రభుత్వం పనులు చేపట్టి ఆరు నెలల్లో పూర్తి చేయాలని హైకోర్టు ఆదేశించింది.అయితే ప్రభుత్వం వద్ద నిధులు లేవని, ఆరు నెలల్లో పనులు పూర్తి చేయలేమని,60 నెలలు కావాలంటూ స్పష్టం చేసింది. దీనికి సంబంధించి అఫిడవిట్ కూడా దాఖలు చేయబడింది, ఈ కేసుకు సంబంధించి విచారణ కొనసాగుతోంది.కేసు విచారణలో ఉన్నప్పుడే రాజధాని భూముల విక్రయానికి సంబంధించి సీఆర్‌డీఏ జీవో జారీ చేసింది.
రాష్ట్ర ఖజానాకు ఆదాయాన్ని పొందడానికి అమరావతిలోని కొన్ని భూములను విక్రయించాలని నిర్ణయించుకున్న వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం అమరావతి ప్రాంతంలోని కొన్ని భవనాలను లీజుకు ఇవ్వాలని యోచిస్తున్నట్లు సమాచారం. పూర్తి కాకపోయినా, గత టీడీపీ ప్రభుత్వం చంద్రబాబు నాయుడు హయాంలో అమరావతిలో డజనుకు పైగా భవనాలను ప్రారంభించింది. జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం 2019లో అధికారంలోకి వచ్చిన వెంటనే నిర్మాణ పనులన్నింటినీ నిలిపివేసింది. ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డికి ఈ భవనాల ప్రతి స్థితిపై స్పష్టమైన నివేదిక వచ్చింది.
75 శాతానికి మించి పూర్తయిన కొన్ని భవనాల నిర్మాణ పనులను ఆయన తిరిగి ప్రారంభించారు.ఈ భవనాలు పూర్తయ్యాయి, వాటిలో కొన్ని ఆక్రమించడానికి సిద్ధంగా ఉన్నాయి, అలాంటి భవనాలు మరో డజను ఉన్నాయి దాదాపు 50 శాతం పూర్తి. ఐఏఎస్ అధికారులు, ప్రభుత్వ అధికారులు, ఉద్యోగులకు నివాస, కార్యాలయ సముదాయాలుగా ఇవన్నీ ప్రతిపాదించబడ్డాయి.టీడీపీ హయాంలో 75 శాతానికి మించి పూర్తయిన భవనాలను పూర్తి చేయగా, 50 శాతం పూర్తయిన భవనాలను లీజుకు ఇచ్చే యోచనలో ప్రభుత్వం ఉన్నట్లు సమాచారం.
విద్యాసంస్థలు, ఆసుపత్రులకు ఇలాంటి భవనాలను లీజుకు ఇవ్వాలని ప్రభుత్వం యోచిస్తోందని సంబంధిత వర్గాలు తెలిపాయి. ప్రజలు ఈ ప్రాంతాన్ని సందర్శిస్తూ ఉండడంతో ఈ ప్రాంతం రద్దీగా ఉంటుంది. సీడ్ యాక్సెస్ రోడ్డును పూర్తి చేసి నది వెంబడి వరద ఒడ్డున రెండో రోడ్డు వేసేందుకు ప్రభుత్వం ఇప్పటికే పనులు ప్రారంభించింది. అయితే అమరావతిని రాష్ట్ర రాజధాని అన్ని పనులు పూర్తి చేయాలని మార్చిలో హైకోర్టు ఆదేశించిన నేపథ్యంలో ప్రభుత్వం తీసుకున్న ఈ నిర్ణయంపై హైకోర్టు ఎలా స్పందిస్తుందో చూడాలి.

Previous articleవైసిపి ఎల్లో మీడియా అంటోంది.. మరి బ్లూ మీడియా సంగతేంటి?
Next articleచంద్రబాబుచే హండ్రెడ్ ఇయర్స్ ఆఫ్ ఎన్టీఆర్ డాట్ కాం.వెబ్ సైట్ లాంచింగ్.