ఉర్దూను రాష్ట్ర రెండవ అధికార భాషగా ప్రకటించిన జగన్!

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి నేతృత్వంలోని వైఎస్ఆర్ కాంగ్రెస్ పార్టీ ప్రభుత్వం ఉర్దూను రాష్ట్ర రెండవ అధికార భాషగా ప్రకటించడం ద్వారా ముస్లిం సమాజాన్ని ఆశ్చర్యపరిచింది. ఉమ్మడి ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ఉర్దూ రాష్ట్రంలో రెండవ అధికార భాషగా ఉండేది.
రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో ప్రవేశపెట్టిన ప్రతి ప్రభుత్వ ఉత్తర్వు, గెజిట్ నోటిఫికేషన్, బిల్లులు ఆంగ్లంతో పాటు తెలుగు, ఉర్దూలో ఉపయోగించబడతాయి. విభజన తర్వాత ముస్లిం జనాభా అత్యధికంగా ఉన్న తెలంగాణ రాష్ట్రంలోనూ అదే పద్ధతిని అనుసరిస్తున్నారు.
అయితే ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో గతంలో ఎన్‌ చంద్రబాబు నాయుడు నేతృత్వంలోని తెలుగుదేశం పార్టీ ప్రభుత్వం ముస్లింల డిమాండ్‌ను పూర్తిగా విస్మరించింది.
2019లో జగన్ మోహన్ రెడ్డి అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత కూడా డిమాండ్ కొనసాగింది కానీ ఆయన ప్రభుత్వం పెద్దగా పట్టించుకోలేదు. సుదీర్ఘ జాప్యం తర్వాత ఎట్టకేలకు ఉర్దూను రెండో అధికార భాషగా ప్రకటిస్తూ జగన్ ప్రభుత్వం గ్రీన్ సిగ్నల్ ఇచ్చింది.
రాష్ట్రంలోని అన్ని జిల్లాల పాలనాధికారులు ఈ ఉత్తర్వును యథాతథంగా పాటించాలని ఆదేశిస్తూ గురువారం ఈ మేరకు నోటిఫికేషన్ విడుదలైంది. గత అసెంబ్లీ సెషన్‌లో అధికార భాషా చట్టాన్ని సవరిస్తూ బిల్లును రూపొందించిన తర్వాత నోటిఫికేషన్ వెలువడింది. ఈ బిల్లును డిప్యూటీ సీఎం ఎండీ అంజాద్ బాషా ప్రవేశపెట్టగా ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించారు.
ఉర్దూ అనేది ప్రతి ఒక్కరూ మెచ్చుకునే కవితా భాష, ఇది కేవలం ముస్లింలకు మాత్రమే సంబంధించినది కాదు. తెలుగుతో సమానంగా అధికార భాష హోదా కల్పించడం సాహిత్య గుర్తింపుకు గుర్తింపుగా నిలుస్తుందని బాషా అన్నారు.
ఈ విషయంలో నిర్ణయం తీసుకుని చట్టబద్ధత కల్పించినందుకు ముఖ్యమంత్రికి కృతజ్ఞతలు తెలిపారు. ఇకపై, తెలుగు, ఇంగ్లీషు కాకుండా ఉర్దూలో కూడా అన్ని అధికారిక కమ్యూనికేషన్లు జరుగుతాయి.

Previous articleజాతీయ కార్యవర్గ సమావేశాన్ని వినియోగించుకోవాలని యోచిస్తున్నతెలంగాణ బీజేపీ !
Next articleజగన్, ఆర్ ఆర్ ఆర్, ఒకే వేదిక పంచుకోనున్నారా?