కొత్త ఫ్రంట్ కోసం కేసీఆర్.. డైలమాలో కాంగ్రెస్!

తెలంగాణ ముఖ్యమంత్రి కె. చంద్ర శేఖర్ రావు ఇతర ప్రతిపక్ష నేతలతో చర్చలు జరిపి, కొత్త ప్రతిపక్ష ఫ్రంట్ కోసం ప్రయత్నిస్తున్నందున, కాంగ్రెస్ డైలమాలో పడింది. కాంగ్రెస్ ఇంకా రాష్ట్రపతి పదవికి సంప్రదింపుల ప్రక్రియను ప్రారంభించలేదు, యుపిఎ కూడా రాజ్యసభ ఎన్నికల అభ్యర్థులపై ఇప్పటివరకు ఎటువంటి నిర్ణయం తీసుకోలేదు. వీటన్నింటి మధ్య తెలంగాణ ముఖ్యమంత్రి కాంగ్రెసేతర ఉమ్మడి ప్రతిపక్ష కూటమికి రంగం సిద్ధం చేస్తున్నారు.
వివిధ పార్టీల అగ్రనేతలతో ఆయన జరిపిన సమావేశాల్లో రాష్ట్రపతి ఎన్నిక ప్రాధాన్యతను సంతరించుకుందని వర్గాలు తెలిపాయి. శనివారం ఆయన ఢిల్లీలో సమాజ్‌వాదీ పార్టీ అధినేత అఖిలేష్‌ యాదవ్‌, ముఖ్యమంత్రి అరవింద్‌ కేజ్రీవాల్‌తో సమావేశమయ్యారు.
యూపీఏయేతర పార్టీలతో సహా భావసారూప్యత ఉన్న పార్టీలతో సోనియా గాంధీ సంప్రదింపులు ప్రారంభిస్తారని, అయితే ముందుగా యూపీఏ మిత్రపక్షాల అభిప్రాయాలను తీసుకునే అవకాశం ఉందని కాంగ్రెస్ అగ్రనేతలు చెబుతున్నారు.
ఇటీవల ముగిసిన ‘చింతన్ శివిర్’లో రాష్ట్రపతి ఎన్నికలపై తీవ్రమైన చర్చ జరగలేదు, ఎందుకంటే పార్టీ తన అంతర్గత వ్యవహారాలపై మాత్రమే దృష్టి పెట్టిందని వర్గాలు తెలిపాయి.
ఇంకా ఎన్‌డిఎ అభ్యర్థిని ఓడించడానికి పాత పార్టీకి సొంత బలం లేదన్న వాస్తవాన్ని కాంగ్రెస్‌కు తెలుసు, అయితే అధికార కూటమికి సాధారణ మెజారిటీ పొందడానికి ఓట్లు తక్కువగా ఉన్నాయి. ఎన్‌డిఎయేతర మరియు యుపిఎయేతర పార్టీల ఓట్లు ఎన్నికల్లో గేమ్ ఆడవచ్చు.2024 లోక్‌సభ ఎన్నికలకు ముందు విపక్షాల ఐక్యతను పరీక్షించే అవకాశం ఉన్న ఉమ్మడి ప్రతిపక్షం అభ్యర్థి కోసం పార్టీ వెళ్లవచ్చని కాంగ్రెస్ వర్గాలు తెలిపాయి.
అయితే సమిష్టి నిర్ణయం తీసుకోవడానికి సోనియా గాంధీ యుపిఎ భాగస్వాములందరినీ పిలవవచ్చు,కాని యుపిఎ ఖచ్చితంగా అభ్యర్థిని నిలబెడుతుంది” అని కాంగ్రెస్ నాయకుడు ఒకరు చెప్పారు. విపక్షాలన్నీ ఏకతాటిపైకి వచ్చి ఒక అభ్యర్థిని నిలబెడితే ఉమ్మడి ప్రతిపక్షం అభ్యర్థికి మద్దతివ్వవచ్చని మరో కాంగ్రెస్ వర్గాలు తెలిపాయి. పార్లమెంట్‌లో మంచి ఎంపీలున్న బీజేడీ, వైఎస్సార్‌సీపీ సహా పలు ప్రాంతీయ పార్టీలు బీజేపీతో కలిసి వెళ్లే అవకాశం ఉన్న నేపథ్యంలో ఉమ్మడి ప్రతిపక్షం అభ్యర్థిని నిలబెట్టడం సాధ్యం కాదని పలువురు భావిస్తున్నారు.
పార్లమెంటులో బిజెపికి మెజారిటీ ఉంది, అయితే రాష్ట్రపతి ఎన్నికలకు కీలకమైన పెద్ద రాష్ట్రాల పరంగా, ఉత్తరప్రదేశ్‌లో దాని బలం తగ్గింది, మరికొన్ని కీలకమైన రాష్ట్రాల్లో ప్రతిపక్ష పార్టీలు పాలించబడుతున్నాయి, దీని ఐక్యత సవాలుగా ఉంటుంది. కుంకుమపువ్వు శిబిరం.
వాస్తవానికి, తృణమూల్ అధినేత్రి మమతా బెనర్జీ కీలక పాత్ర పోషించవచ్చు, అయితే BJD వంటి పార్టీలకు వరుసగా 8,496 ,6,372 ఓట్ల బలంతో 12 మంది లోక్‌సభ మరియు తొమ్మిది మంది రాజ్యసభ సభ్యులు ఉన్నారు, అయితే YSRCPకి 15,576 ఓట్ల బలంతో 22 మంది ఎంపీలు ఉన్నారు. లోక్‌సభలో మరియు రాజ్యసభలో 4,248 ఓట్లు వచ్చాయి, ఇది అధికార పార్టీని గట్టెక్కించడానికి సరిపోతుంది మరియు వారికి వారి రాష్ట్రాల్లో కూడా ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు. ప్రాంతీయ పార్టీలలో అత్యధిక ఓట్లు డీఎంకే, తృణమూల్ కాంగ్రెస్ మరియు సమాజ్ వాదీ పార్టీ (ఎస్పీ)కి ఉన్నాయి.
ఉభయ సభల నుండి 776 మంది ఎంపీలు, అన్ని రాష్ట్రాలు,కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలకు చెందిన 4,120 మంది ఎమ్మెల్యేలతో కూడిన ఎలక్టోరల్ కాలేజీకి 1,098,903 ఓట్లు ఉన్నాయి. మెజారిటీ 549,452 ఓట్లు. ఓట్ల విలువ విషయానికొస్తే, ఉత్తరప్రదేశ్‌లో అత్యధిక ఓట్లు, దాదాపు 83,824, మహారాష్ట్ర, పశ్చిమ బెంగాల్ తర్వాతి స్థానాల్లో ఉన్నాయి.

Previous articleడోన్ లో కేఈ ఫ్యామిలీకి షాక్ ఇచ్చిన చంద్రబాబు!
Next articleగడప గడపకు వర్సెస్ బాదుడే బాదుడు!