ఏప్రిల్ 25న తేలనున్న ఏపీభవన్ భవితవ్యం?

ఢిల్లీలోని ఐకానిక్ ఆంధ్ర భవన్ ఏమవుతుంది? అవిభాజ్య ఆంధ్రప్రదేశ్ యొక్క రెండు వారసత్వ రాష్ట్రాల మధ్య ఎలా విభజించబడుతుంది? విభజన సమస్యలలో ఇది ఒకటి. ఈ సమస్యను పరిష్కరించేందుకు మే 25న న్యూఢిల్లీలో కీలక సమావేశం జరగనుంది.
హైదరాబాద్‌ హౌస్‌కు బదులు ఏపీ భవన్‌ భూమిని నిజాంకు ఇచ్చారని, ఆయన కేంద్ర ప్రభుత్వానికి కట్టబెట్టారని తెలంగాణ వాదిస్తోంది.
కాబట్టి 19.73 ఎకరాల భూమి, ఆ స్థలంలో నిర్మించిన భవనాలు మొత్తం దీనికి చెందాలి. అయితే, కేంద్ర ప్రభుత్వం 52:48 నిష్పత్తిలో భూమిని విభజించింది. తద్వారా తెలంగాణకు 8.41 ఎకరాలు, ఏపీకి 11.32 ఎకరాలు దక్కనున్నాయి. అయితే కాంప్లెక్స్ మొత్తం తమకే చెందాలని తెలంగాణ ప్రభుత్వం వాదిస్తోంది.స్థల విభజనకు ఏపీ రెండు ప్రతిపాదనలు ఇవ్వగా, తెలంగాణ ఆ రెండింటినీ తిరస్కరించింది.
ఈ కాంప్లెక్స్‌లో గోదావరి, స్వర్ణముఖి,శబరి,స్టాఫ్ క్వార్టర్స్,నర్సింగ్ హాస్టల్, క్యాంటీన్ మరియు పటౌడీ హౌస్ అనే మూడు బ్లాకులు ఉన్నాయి. ఈ ఆస్తులను రెండు రాష్ట్రాల మధ్య విభజించాల్సి ఉంటుంది. కేంద్ర ప్రభుత్వం ఆస్తుల విభజనను వేగవంతం చేయాలని, రెండు రాష్ట్రాల మధ్య ఉన్న అన్ని సమస్యలను త్వరగా పరిష్కరించాలని కోరుతోంది. అందుకే ఏప్రిల్ 25న కీలక సమావేశం ఏర్పాటు చేశారు. ఈ సమావేశంలో ఆంధ్రభవన్ విభజనపై చర్చిస్తారు.

Previous articleటీఆర్ఎస్ రాజ్యసభ ఎంపీ నమస్తే తెలంగాణ ఎండీ?
Next articleDivya