టీఆర్ఎస్ ప్లీనరీ వేదికగా కేంద్రంపై కేసీఆర్ దాడి?

కేంద్రంలోని నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వంపై పోరాటాన్ని ఉధృతం చేసేందుకు తెలంగాణ ముఖ్యమంత్రి కె. చంద్రశేఖర్ రావు ఏప్రిల్ 27న హైదరాబాదులో జరగనున్న టీఆర్‌ఎస్ ప్లీనరీని ఉపయోగించుకునేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు. తెలంగాణ రాష్ట్ర సమితి (టీఆర్‌ఎస్) ఆవిర్భావ దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని రోజంతా జరిగే ప్లీనరీ వివిధ అంశాలపై 13 తీర్మానాలను ఆమోదించనుంది.
ముఖ్యంగా రాష్ట్రం నుంచి వరి ధాన్యాన్ని సేకరించేందుకు కేంద్రం నిరాకరించిన నేపథ్యంలో గత నెలరోజులుగా దెబ్బతిన్న రాష్ట్ర-కేంద్ర సంబంధాలపై కొన్ని తీర్మానాలు ఉంటాయని పార్టీ వర్గాలు చెబుతున్నాయి ప్లీనరీలో తెలంగాణ పట్ల కేంద్రం అనుసరిస్తున్న వివక్షతను ఖండిస్తూ, దేశం మొత్తానికి ఒకే విధమైన సేకరణ విధానం కోసం పార్టీ డిమాండ్‌ను పునరుద్ఘాటిస్తూ తీర్మానం చేసే అవకాశం ఉంది.
టీఆర్‌ఎస్ అధినేత కేసీఆర్, దొడ్డిదారి నుంచి దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాల్లో కొనసాగుతున్న మత ఘర్షణల వరకు, మోదీ ప్రభుత్వం అమలు చేయని హామీల నుంచి ధరల పెరుగుదల వరకు పలు అంశాలపై కేంద్రానికి వ్యతిరేకంగా ఉద్యమించేందుకు ఈ వేదికను ఉపయోగించుకునే అవకాశం ఉంది. ఇంధనం మరియు ఇతర నిత్యావసర వస్తువులు. కేంద్రంతో విభేదాల నేపథ్యంలో ప్లీనరీ నిర్వహించాలని కేసీఆర్ నిర్ణయం తీసుకున్నారు.
ప్రస్తుతం జరుగుతున్న రబీ సీజన్‌లో తెలంగాణ నుంచి మొత్తం వరిధాన్యాన్ని సేకరించాలని కేంద్రాన్ని డిమాండ్ చేస్తూ టీఆర్‌ఎస్ అధినేత గత వారం ఢిల్లీలో ధర్నాకు దిగారు. అతను 24 గంటల గడువు విధించాడు. కేంద్రం నుంచి ఎలాంటి స్పందన రాకపోవడంతో ఆ మరుసటి రోజు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రైతుల నుంచి వరిధాన్యాన్ని కొనుగోలు చేయాలని నిర్ణయించింది. ‘‘రైతులను నష్టాల నుంచి కాపాడేందుకు ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నాం. వరి ధాన్యాన్ని కొనుగోలు చేయడం ద్వారా రూ.3,000 నుంచి రూ.4,000 కోట్ల నష్టం వచ్చినా పట్టించుకోవడం లేదు’’ అని ఢిల్లీలో నిరసన ప్రదర్శన నిర్వహించి దేశం మొత్తం ముందు మోదీ ప్రభుత్వాన్ని బట్టబయలు చేయడంలో విజయం సాధించారని కేసీఆర్ అన్నారు.
అయితే, దేశంలో ఆహార భద్రతను నిర్ధారించడం కేంద్ర ప్రభుత్వ బాధ్యత కాబట్టి రాష్ట్రానికి జరిగిన నష్టాన్ని కేంద్రం భర్తీ చేయవలసి ఉంటుందని ఆయన సమర్థించారు. ప్లీనరీలో ఆమోదించాల్సిన తీర్మానాల్లో ఒకటి ఈ విషయాన్ని పునరుద్ఘాటించే అవకాశం ఉంది. దేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో పెరుగుతున్న మతపరమైన ఉద్రిక్తతలు, విద్వేషాలపై టీఆర్‌ఎస్ మరో తీర్మానం ద్వారా వ్యక్తం చేసే అవకాశం ఉంది. రాజకీయ లబ్ధి కోసం మతతత్వాలను రెచ్చగొట్టేందుకు బీజేపీ ప్రభుత్వంపై కేసీఆర్‌ గురిపెట్టారు.
ప్లీనరీలో టీఆర్‌ఎస్ అధినేత బీజేపీపై మరో ఘాటైన దాడికి దిగవచ్చు. గత మంగళవారం జరిగిన కేబినెట్ సమావేశం తర్వాత, మత కలహాలు భారతదేశాన్ని 100 ఏళ్లు వెనక్కి నెట్టివేస్తాయని కేసీఆర్ హెచ్చరించారు. బీజేపీ ప్రభుత్వ విధానాలు దేశాన్ని విపత్తు దిశగా తీసుకెళ్తున్నాయని ఆరోపించారు. దేశం కోలుకోవడానికి 100 ఏళ్లు పడుతుందని ఆయన అన్నారు. బీజేపీ పాలనలో దేశం ప్రతి విషయంలోనూ నష్టపోయిందని కేసీఆర్ అన్నారు. జిడిపి పడిపోయింది, ఆర్థిక వ్యవస్థ గాడి తప్పింది, నిరుద్యోగం పెరుగుతోంది, పరిశ్రమలు మూతపడుతున్నాయి, సెస్‌లు మరియు పన్నులు విచక్షణారహితంగా పెంచబడుతున్నాయి నిత్యావసర వస్తువుల ధరలు పెరుగుతున్నాయి అని ఆయన అన్నారు.
బీజేపీ అధికారం మత్తులో ఉందని, అసలు సమస్యలు తలెత్తినప్పుడల్లా ‘కాశ్మీర్ ఫైల్స్, పుల్వామా లేదా ఓట్లు దండుకోవడానికి ఏదో ఒక అంశం తెరపైకి వస్తుంది’ అని టీఆర్ఎస్ చీఫ్ ఆరోపించారు. రామ నవమి సందర్భంగా ఎన్నికలు జరగనున్న గుజరాత్, కర్ణాటక వంటి రాష్ట్రాల్లో ఇబ్బందులు సృష్టించారని కేసీఆర్ ఆరోపించారు. ‘ఎన్నికల ముందు ఇలాంటి డ్రామాలు చేస్తారు. ఉద్రిక్తత సృష్టించేందుకు రాళ్లు రువ్వారు, ఆ తర్వాత పరిస్థితిని రాజకీయంగా లబ్ధి పొందేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు’ అని ఆయన అన్నారు. రాష్ట్ర ఆవిర్భావ సమయంలో తెలంగాణకు ఇచ్చిన హామీలను నెరవేర్చలేదని మరో తీర్మానం ద్వారా టీఆర్‌ఎస్ కేంద్రంపై విరుచుకుపడే అవకాశం ఉంది.
నీటిపారుదల ప్రాజెక్టుకు జాతీయ హోదా, రైల్వే కోచ్ ఫ్యాక్టరీ, ఉక్కు ఫ్యాక్టరీ, గిరిజన విశ్వవిద్యాలయం మరియు ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మేనేజ్‌మెంట్ (IIM) ఏర్పాటు వంటివి ఇందులో ఉన్నాయి. హైదరాబాద్‌లో ఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ రీజియన్ (ఐటీఐఆర్) ఏర్పాటుకు కట్టుబడి ఉన్నందుకు మోదీ ప్రభుత్వంపై విమర్శలు వెల్లువెత్తాయి. గత ఎనిమిది సంవత్సరాల్లో రాష్ట్రంలోని ఏ ప్రాజెక్టుకు కేంద్రం ఎలాంటి సహకారం అందించలేదు , పురాతన ట్యాంకుల పునరుద్ధరణ మరియు సరఫరా లక్ష్యంతో రాష్ట్ర ప్రధాన ప్రాజెక్టులైన మిషన్ కాకతీయ మరియు మిషన్ భగీరథ వంటి వాటికి నిధులు అందించాలని నీతి ఆయోగ్ చేసిన సిఫారసులను కూడా ఎలా విస్మరించిందో పార్టీ హైలైట్ చేస్తుంది.
ప్రతి ఇంటికి వరుసగా తాగునీరు. జాతీయ ప్రత్యామ్నాయం కోసం ప్రయత్నాలకు నాయకత్వం వహించే దిశగా కేసీఆర్ అడుగులు వేస్తున్నందున, టీఆర్‌ఎస్ ప్లీనరీ దీనికి సంబంధించి తీర్మానం చేసే అవకాశం ఉంది. ప్రత్యామ్నాయం కల్పించడంలో తానే ప్రముఖ పాత్ర పోషిస్తానని టీఆర్‌ఎస్ అధినేత పదే పదే చెప్పారు. తన ప్రయత్నాల్లో భాగంగా ఇటీవల కేసీఆర్ వివిధ రాజకీయ పార్టీల నేతలతో సమావేశమయ్యారు. వారిలో మహారాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి మరియు శివసేన నాయకుడు ఉద్ధవ్ థాకరే, నేషనలిస్ట్ కాంగ్రెస్ పార్టీ (NCP) అధినేత శరద్ పవార్ , జార్ఖండ్ ముఖ్యమంత్రి హేమంత్ సోరెన్ ఉన్నారు. 2024 ఎన్నికలకు ముందు వివిధ పార్టీల నేతలతో తాను జరిపిన చర్చలు, తన ప్రణాళికల గురించి కేసీఆర్ ప్లీనరీకి వివరించవచ్చు.

Previous articleటీఆర్‌ఎస్‌తో ఎన్నికల పొత్తు లేదని తేల్చి చెప్పిన కాంగ్రెస్‌!
Next articleవాలంటీర్లకు పగ్గాలు వేసేందుకు మూడుసార్లు హాజరు నిబంధన?