ఏడాది చివరి నాటికి హైదరాబాద్ లో 125 అడుగుల డాక్టర్ అంబేద్కర్ విగ్రహం!

2022 చివరి నాటికి హైదరాబాద్‌లో 125 అడుగుల ఎత్తైన డాక్టర్ బి.ఆర్. అంబేద్కర్ విగ్రహాన్ని ఆవిష్కరించనున్నారు.ఇది ప్రపంచంలో ఎక్కడా లేని భారత రాజ్యాంగ నిర్మాత యొక్క ఎత్తైన విగ్రహం అవుతుంది. ఇది హైదరాబాద్ నగరం నడిబొడ్డున ఉన్న హుస్సేన్ సాగర్ సరస్సు సమీపంలో రాబోతోంది.
రూ.150 కోట్లతో నిర్మిస్తున్న కాంస్య విగ్రహం పనులను సాంఘిక సంక్షేమ శాఖ మంత్రి కొప్పుల ఈశ్వర్‌తో కలిసి మున్సిపల్‌ పరిపాలన, పట్టణాభివృద్ధి శాఖ మంత్రి కేటీఆర్ బుధవారం పరిశీలించారు.ఈ విగ్రహాన్ని 50 అడుగుల పీఠంపై ఏర్పాటు చేయనున్నారు. 90-95 శాతం మేర పనులు పూర్తయ్యాయని కేటీఆర్ తెలిపారు.
కేటీఆర్ విగ్రహం చుట్టూ ఉన్న 11 ఎకరాల ప్రాంతాన్ని పర్యాటక కేంద్రంగా అభివృద్ధి చేస్తామన్నారు.ఇది కేవలం తెలంగాణ ప్రజలకే కాకుండా యావత్ దేశానికే స్ఫూర్తిదాయకమని అన్నారు.
డాక్టర్ అంబేద్కర్ జీవితం, రచనలు మ్యూజియం, ఫోటో గ్యాలరీ, ఎగ్జిబిషన్ లైబ్రరీ ద్వారా ప్రదర్శించబడతాయి. విగ్రహం వద్ద ధ్యాన కేంద్రం,సమావేశ మందిరం కూడా ఏర్పాటు చేయనున్నారు. విగ్రహ నిర్మాణ పనులు శరవేగంగా జరుగుతున్నాయని మంత్రి తెలిపారు. సాంఘిక సంక్షేమ శాఖ మంత్రి ఎప్పటికప్పుడు ప్రగతిని పర్యవేక్షిస్తున్నారు. ఈ స్థలంలో మరుగుదొడ్లు, క్యాంటీన్లు, పార్కింగ్ వంటి అన్ని సౌకర్యాలు ఉంటాయని అధికారులు తెలిపారు.
డాక్టర్ అంబేద్కర్ జయంతికి ఒకరోజు ముందు పనులను మంత్రులు సమీక్షించారు. అన్ని వర్గాల ప్రజల సంక్షేమమే ధ్యేయంగా ముఖ్యమంత్రి కె.చంద్రశేఖర్‌రావు డాక్టర్‌ అంబేద్కర్‌ అడుగుజాడల్లో నడుస్తున్నారని కేటీఆర్‌ అన్నారు. డాక్టర్ అంబేద్కర్‌ విగ్రహాన్ని నిర్మించాలన్నది ముఖ్యమంత్రి చిరకాల స్వప్నమన్నారు. డాక్టర్ అంబేద్కర్ 125వ జయంతి ఉత్సవాల సందర్భంగా 2016 ఏప్రిల్ 14న ముఖ్యమంత్రి ఈ ప్రాజెక్టుకు శంకుస్థాపన చేశారు.
ఏప్రిల్ 14, 2017న దానిని ఆవిష్కరించేందుకు వీలుగా ప్రాజెక్ట్‌ను పూర్తి చేయడానికి ఒక సంవత్సరం గడువును ఆయన నిర్ణయించారు. అయితే, ఐదేళ్లకు పైగా ఆలస్యం తర్వాత పని ప్రారంభించారు. సెప్టెంబరు 2020లో డిజైన్‌ను ఖరారు చేయడానికి ముందు అధికారులు చైనా మరియు సింగపూర్ వంటి వివిధ దేశాలను సందర్శించి ఎత్తైన విగ్రహాలను పరిశీలించారు, అటువంటి భారీ విగ్రహాల స్థాపనలను నిర్వహించిన నిపుణులతో సమావేశాలు నిర్వహించారు.
విగ్రహం 45 అడుగుల వెడల్పు ఉంటుంది.ఇందులో తొమ్మిది టన్నుల కాంస్య పూత ఉంటుంది. మొత్తం మీద, విగ్రహం యొక్క ఫ్రేమ్ తయారీలో 155 టన్నుల స్టెయిన్లెస్ స్టీల్ ఉపయోగించబడుతుంది.

Previous articleపోర్ట్‌ఫోలియోపై సంతృప్తి చెందని బొత్స!
Next articleవైఎస్ జగన్ పై రెడ్డి సామాజికవర్గం అసంతృప్తి?