ఏపీలో ముగ్గురు సీఎంలు, ఇద్దరు స్వాతంత్య్ర సమరయోధుల పేర్లతో జిల్లాలు !

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ముగ్గురు మాజీ ముఖ్యమంత్రుల పేర్లతో మూడు జిల్లాలు ఉన్నాయి. ఉమ్మడి ఆంధ్రప్రదేశ్ విభజనకు ముందు రెండు జిల్లాలకు మాజీ ముఖ్యమంత్రుల పేర్లు ఉండగా, తాజా పునర్వ్యవస్థీకరణలో ఒక జిల్లాకు మాజీ ముఖ్యమంత్రి పేరు పెట్టారు. ప్రకాశం జిల్లాకు మాజీ ముఖ్యమంత్రి టంగుటూరి ప్రకాశం పంతులు పేరు పెట్టగా, కడప జిల్లాకు డాక్టర్ వైయస్ రాజశేఖర్ రెడ్డి పేరు పెట్టారు. ఇప్పుడు విజయవాడ కేంద్రంగా కొత్త జిల్లాకు మాజీ ముఖ్యమంత్రి దివంగత ఎన్టీ రామారావు పేరు పెట్టారు.
ఆసక్తికరమైన విషయం ఏమిటంటే,రాష్ట్రంలో స్వాతంత్ర్య సమరయోధుల పేరుతో రెండు జిల్లాలు ఉన్నాయి. ఉమ్మడి ఆంధ్రప్రదేశ్ విభజనకు ముందు నెల్లూరు జిల్లాకు పొట్టి శ్రీరాములు పేరు పెట్టగా,ప్రస్తుతం పాడేరు కేంద్రంగా కొత్త జిల్లాకు అల్లూరి సీతారామరాజు పేరు పెట్టారు.
మరో రెండు జిల్లాలకు,ప్రముఖుల పేరు పెట్టారు. పుట్టపర్తి ప్రధాన కార్యాలయంగా సత్యసాయి బాబా పేరు మీదుగా శ్రీ సత్యసాయి జిల్లా, కవి తాళ్లపాక అన్నమాచార్య పేరు మీద రాయచోటి ప్రధాన కార్యాలయంతో అన్నమయ్య జిల్లా.
రెండు విభిన్నమైన,ముఖ్యమైన ప్రాంతాలు కోనసీమ మరియు పల్నాడు. తాజా పునర్వ్యవస్థీకరణలో కొత్త జిల్లాలు ఏర్పడ్డాయి.కోనసీమ ప్రధాన కార్యాలయం అమలాపురంలో ఉండగా,పల్నాడు జిల్లా నరసరావుపేట ప్రధాన కార్యాలయంగా ఉంది.
పాడేరు, పార్వతీపురం ప్రధాన కార్యాలయంగా రూపొందించబడిన షెడ్యూల్డ్ తెగల కోసం రాష్ట్రంలో రెండు ప్రత్యేక జిల్లాలు ఏర్పడ్డాయి. పాడేరు ఉన్న జిల్లాకు అల్లూరి సీతారామరాజు పేరు పెడితే,పార్వతీపురం జిల్లాకు మన్యం పేరు పెట్టారు, అల్లూరి సీతారామరాజు బ్రిటిష్ వారికి వ్యతిరేకంగా పోరాడిన అటవీ ప్రాంతం.

Previous articleరేవంత్‌కి కాంగ్రెస్ హైకమాండ్ మద్దతు?
Next articleబెంగళూరులో వైఎస్సార్‌సీపీ ఎమ్మెల్యేల రహస్య సమావేశం?