జగన్ కోర్టులో కాపు రిజర్వేషన్ల అంశం?

ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని ఇతర వెనుకబడిన తరగతుల (ఓబీసీ) కోటాలో కాపు సామాజికవర్గానికి రిజర్వేషన్లు కల్పించాలనే డిమాండ్ ముగిసిన అధ్యాయమని అందరూ భావిస్తున్న తరుణంలో, కేంద్ర ప్రభుత్వం ఒక్కసారిగా బంతిని జగన్ కోర్టులోకి నెట్టింది.
బుధవారం రాజ్యసభలో భారతీయ జనతా పార్టీ సభ్యుడు జివిఎల్ నరసింహారావు అడిగిన ప్రశ్నకు కేంద్ర సామాజిక న్యాయ శాఖ మంత్రి ప్రతిమా భూమిక్ సమాధానమిస్తూ, స్థానిక అవసరాలను బట్టి ఒబిసిలకు రిజర్వేషన్లపై రాష్ట్రాల నిర్ణయం తీసుకోవాలని స్పష్టం చేశారు.ఓబీసీ రిజర్వేషన్ల నిర్ణయంలో కేంద్రం పాత్ర లేదని, రిజర్వేషన్లపై నిర్ణయం తీసుకునే అన్ని అధికారాలు రాష్ట్రానికి ఉన్నాయని ఆమె అన్నారు.
ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో కాపు రిజర్వేషన్లపై ఒక నిర్దిష్ట ప్రశ్నకు కేంద్ర మంత్రి స్పందిస్తూ, ఓబీసీ కోటాలో ఏదైనా కులాన్ని మినహాయించడం లేదా చేర్చడంపై రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నిర్ణయం తీసుకోవాలని అన్నారు.
కాపులను మళ్లీ బీసీ కోటా కింద చేర్చాలని బీజేపీ, జనసేనలు డిమాండ్ చేయడం ప్రారంభించే అవకాశం ఉన్నందున, జివిఎల్ నరసింహారావు అడిగిన ప్రశ్నకు కేంద్ర సామాజిక న్యాయ శాఖ మంత్రి ప్రతిమా భూమిక్ వివరణ జగన్ ప్రభుత్వంపై ఒత్తిడి తెస్తుంది.
కాపులకు ఐదు శాతం కోటా డిమాండ్ చాలా కాలంగా పెండింగ్‌లో ఉందని, చంద్రబాబు నాయుడు హయాంలో అది పెద్ద సమస్యగా మారి తుని సభ తర్వాత చంద్రబాబు నాయుడు ప్రభుత్వం రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో తీర్మానం చేసి ఆమోదం కోసం కేంద్రానికి పంపింది.
తర్వాత, చంద్రబాబు నాయుడు ఈబీసీ కేటగిరీ కింద కాపులకు ఐదు శాతం కోటాను అందించారు, అయితే అది న్యాయ వివాదంలో పడింది. దీంతో సమస్య అపరిష్కృతంగా ఉండిపోయింది. జగన్ అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత కాపులకు ఈబీసీ కోటాను ఉపసంహరించుకున్నారు. ఇప్పుడు కేంద్రం క్లారిటీ ఇవ్వడంతో కాపు రిజర్వేషన్లపై డిమాండ్ మళ్లీ తెరపైకి వస్తుందో లేదో చూడాలి.

Previous articleతెలంగాణ కాంగ్రెస్‌లో పంజాబ్ పరిస్థితి పునరావృతం కానుందా ?
Next articleసూపర్ స్టార్ మహేష్ బాబు ‘సర్కారు వారి పాట’ మార్చ్ 20న విడుదల