విష్ణువు గోవింద ద్వాదశి సమయంలో ఆచారాలు:

గోవింద ద్వాదశి రోజున , గంగా , సరస్వతి , యమునా మరియు గోదావరి వంటి పవిత్ర నదులలో ఉత్సవ స్నాన వేడుక చేయడానికి భక్తులు సూర్యోదయానికి ముందే లేస్తారు. ఈ పవిత్ర నదులను సందర్శించలేకపోతే , ఈ కర్మ స్నానం ఏ సరస్సులోనైనా లేదా నదుల దగ్గర కూడా చేయవచ్చు. అయితే అలా చేస్తున్నప్పుడు , భక్తులు గంగా దేవి మరియు విష్ణువు పేర్లను జపించాలి. ప్రత్యేకమైన హిందూ జ్యోతిష్య శాస్త్ర ప్రాముఖ్యత కారణంగా పవిత్రముగా మునిగి తేలడానికి వేలాది మంది భక్తులు గోవింద ద్వాదశి రోజున పూరి తీరంలోని మహోదాది తీర్థాన్ని సందర్శిస్తారు.
భగవంతుడు విష్ణువు యొక్క ‘పుండారికాక్ష’ రూపాన్ని గోవింద ద్వాదశిపై పూజిస్తారు. వారు పండ్లు , పువ్వులు , గంధపు పేస్ట్ , నువ్వులు , మరియు ధూపం కర్రల రూపంలో ప్రభువుకు అనేక నైవేద్యాలు చేస్తారు.
ఈ రోజు భక్తులు గోవింద ద్వాదశి వ్రతం అని పిలువబడే కఠినమైన ఉపవాసాలను కూడా పాటిస్తారు. ఈ వ్రతాన్ని ఆచరించేవారు పూజ ఆచారాలు పూర్తి చేసిన తర్వాత ఒక్కసారి మాత్రమే తింటారు. ఈ రోజు మద్యం లేదా మాంసాహారం తినడం అనుమతించబడదు.
గోవింద ద్వాదశి నాడు , భక్తులు సాయంత్రం విష్ణు దేవాలయాలను సందర్శించి అక్కడ జరిగే పూజ ఆచారాలలో పాల్గొంటారు.
విష్ణువు పేరు జపించడం మరియు ‘శ్రీ నరసింహ కవచం’ మంత్రాన్ని పఠించడం గోవింద ద్వాదశిపై చాలా అనుకూలమైనదిగా భావిస్తారు.

Previous articleగోవింద ద్వాదశి యొక్క ప్రాముఖ్యత:
Next articleకల్తీ నూనెలు నుంచి కాపాడుకునే మార్గాలు :-