గోవింద ద్వాదశి యొక్క ప్రాముఖ్యత:

సాంప్రదాయ హిందూ క్యాలెండర్‌లోని ‘ఫాల్గుణ’ నెలలో శుక్ల పక్ష (చంద్రుని ప్రకాశవంతమైన పక్షం కాలం) యొక్క ‘ద్వాదశి’ (12 వ రోజు) పై పడే శుభ హిందూ ఆచారం గోవింద ద్వాదశి . ఇంగ్లీష్ క్యాలెండర్ అనుసరిస్తున్నవారికి , ఈ తేదీ ఫిబ్రవరి మధ్య నుండి మార్చి వరకు వస్తుంది. విష్ణు భక్తులకు గోవింద ద్వాదశి చాలా ముఖ్యం. ఈ రోజున హిందూ భక్తులు విష్ణువును సంతోషకరమైన మరియు సంపన్నమైన జీవితం కోసం తన దైవిక ఆశీర్వాదం కోరుకుంటారు. విష్ణువు యొక్క ‘నరసింహ’ అవతారం ఈ రోజున పూజిస్తారు కాబట్టి గోవింద ద్వాదశి ని ‘నరసింహ ద్వాదశి’ గా కూడా జరుపుకుంటారు. ఈ పండుగ వేడుకలు పూరీలోని జగన్నాధ ఆలయంలో చాలా విస్తృతంగా మరియు ముఖ్యమైనవి. గోవింద ద్వాదశి ఉత్సవాలతో పాటు ద్వారక తిరుమల వెంకటేశ్వర స్వామి ఆలయం , తిరుమల తిరుపతి బాలాజీ ఆలయం మరియు విష్ణువు యొక్క ఇతర ప్రముఖ ఆలయాలలో కూడా ప్రసిద్ది చెందినది. భారతదేశంలోని దక్షిణ రాష్ట్రాలలో తమిళనాడు , ఆంధ్రప్రదేశ్ , కేరళ మరియు కర్ణాటక గోవింద ద్వాదశి ని ఎంతో ఉత్సాహంతో , భక్తితో జరుపుకుంటారు.

గోవింద ద్వదశి యొక్క మతపరమైన ప్రాముఖ్యత ‘అగ్ని పురాణం’ వంటి అనేక హిందూ మత గ్రంథాలలో చెప్పబడింది. విష్ణువు భక్తులకు ఈ రోజు అత్యంత పవిత్రమైనదిగా పరిగణించబడుతుంది. ఈ రోజున విష్ణువును ఆరాధించడం ద్వారా మరియు గోవింద ద్వదాశి వ్రతం చేయడం ద్వారా ఈ ప్రపంచంలో ఉన్న అన్ని ఆనందాలను ఇస్తుందని నమ్ముతారు. ఆ వ్యక్తి కూడా చివరికి మోక్షాన్ని పొందుతాడు మరియు నేరుగా విష్ణువు యొక్క స్వర్గపు నివాసమైన ‘వైకుంఠం’ వద్దకు వెళతాడు. హిందూ ఇతిహాసాల ప్రకారం , విష్ణువు తన నరసింహ అవతారంలో అసుర రాజు హిరణ్యకశ్యపుని చంపి అతని భక్తి (భక్తుడు) ప్రహ్లాదుని ప్రాణాలను కాపాడాడు. నరసింహ ద్వాదశిని పాటించడం ద్వారా వారి గత పాపాల నుండి విముక్తి లభిస్తుందని హిందువులు నమ్ముతారు. ఇది దేని వలన అంటే , గోవింద ద్వాదశి పండుగ చెడుపై మంచి విజయాన్ని జరుపుకుంటుంది.

Previous articleహీరో ఆనంద్ దేవరకొండ ‘బేబీ’
Next articleవిష్ణువు గోవింద ద్వాదశి సమయంలో ఆచారాలు: