పథకాల క్రెడిట్‌ను తీసుకోవాలను కుంటున్న కేంద్ర ప్రభుత్వం?

పథకాల విషయంలో కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల మధ్య వివాదం కొత్తేమీ కాదు. పథకాలకు నిధులిచ్చేది తామేనని కేంద్ర ప్రభుత్వం చెబుతుండగా, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు మరోలా చెబుతున్నాయి.గతంలోలా కాకుండా అసలు ఈ పథకాలకు ఎవరు నిధులు సమకూరుస్తున్నారనే అంశం తీవ్ర స్థాయిలో మారింది.
కేంద్ర ప్రభుత్వం భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లోకి ప్రవేశించడానికి తీవ్రంగా ప్రయత్నిస్తున్నందున,రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ప్రయోజనాలు పొందుతుండగా,రాష్ట్ర పార్టీలు ఈ పథకాల ద్వారా ఎలా లబ్ధి పొందుతున్నాయో అక్కడి నాయకులు హైలైట్ చేస్తున్నారు. కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల మధ్య నిందలు తారాస్థాయికి చేరుకోవడంతో, కేంద్ర ప్రభుత్వం ఇప్పటికే ఉన్న పథకాలలో కొన్ని మార్పులు చేయాలని నిర్ణయించుకున్నట్లు, మార్పులు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల ప్రతిష్టకు ఇబ్బంది కలిగిస్తాయని భావిస్తున్నారు.
కేంద్ర ప్రభుత్వ పథకాలలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల జోక్యానికి బదులుగా లబ్ధిదారులకు నేరుగా వారి ఖాతాలకు పంపాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం భావిస్తోంది.ఇది కేంద్రానికి రెండు విధాలుగా పని చేస్తుంది. ఒకటి, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఇ పథకాలను ఆమోదించలేవు, ఎందుకంటే వారి లబ్ధిదారులకు నేరుగా ఫలాలు అందుతాయి.రెండవది, పథకాల క్రెడిట్‌ను (కేంద్ర ప్రభుత్వం) బీజేపీ మాత్రమే క్లెయిమ్ చేయగలదు.
కొత్త విధానం వర్తింపజేసిన తర్వాత, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఏవైనా కొత్త పథకాలను ప్రారంభించాల్సి వస్తే వాటి ఆర్థిక భారాన్ని ఎదుర్కోవాల్సి ఉంటుంది.
మరోవైపు, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఇప్పటికే ఉన్న పథకాల క్రెడిట్‌ను కూడా క్లెయిమ్ చేయలేవు.దీంతో ప్రజల్లో పార్టీల దీంతో ప్రజల్లో పార్టీల పలుకుబడి తగ్గుతుంది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు తమకు సహాయం చేస్తున్నాయని భావించిన ఓటర్లకు నిజంగా ఎవరు సహాయం చేస్తున్నారో తెలుస్తుంది.
ఈ కొత్త విధానం వచ్చే నెల నుంచి అమల్లోకి వచ్చే అవకాశం ఉందని, దీంతో పథకాల విషయంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలకు తీవ్ర ఇబ్బందులు తప్పవని భావిస్తున్నారు. కేంద్ర ప్రభుత్వం విడుదల చేస్తున్న నిధుల నుంచి మళ్లింపు ఆరోపణలకు ఫుల్ స్టాప్ పెట్టాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.

Previous articleఎన్నికల ఎజెండాతో త్వరలో ఎమ్మెల్యేలతో జగన్ భేటీ !
Next articleనిరుద్యోగులకు తీపి కబురు అందించనున్న కేసీఆర్ !