కాంగ్రెస్, బీజేపీ లేకుండా థర్డ్ ఫ్రంట్ సాధ్యమా?

దేశంలో రెండు జాతీయ పార్టీలు బిజెపి, కాంగ్రెస్‌లకు ప్రత్యామ్నాయంగా జాతీయ స్థాయిలో మూడవ ఫ్రంట్‌ని తీసుకురావాలని ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. తెలంగాణ రాష్ట్ర సమితి అధినేత, తెలంగాణ ముఖ్యమంత్రి కే చంద్రశేఖర్ రావు 2019 సార్వత్రిక ఎన్నికలకు ముందు కొన్ని ప్రయత్నాలు చేశారు. ఎన్నికలకు ముందు తృణమూల్ కాంగ్రెస్ అధ్యక్షురాలు, పశ్చిమ బెంగాల్ ముఖ్యమంత్రి మమతా బెనర్జీతో పాటు మరికొందరిని కేసీఆర్ కలిశారు.
జాతీయ రాజకీయాల్లో బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌లకు ప్రత్యామ్నాయాన్ని తీసుకురావడానికి ప్రయత్నిస్తున్నట్టు తను పెద్దన్న పాత్ర పోషిస్తానని , ఆ రోజుల్లో ఆయన చెప్పారు. కానీ, ఆయన చెప్పినట్లు ఏదీ పని చేయలేదు. ఇప్పుడు మరోసారి 2024 సార్వత్రిక ఎన్నికలకు ముందు కాంగ్రెస్, బీజేపీలకు జాతీయ ప్రత్యామ్నాయం అంటూ కేసీఆర్ తిరుగుతున్నారు. పశ్చిమ బెంగాల్ ముఖ్యమంత్రి కూడా అలాంటి ప్రత్యామ్నాయానికి అనుకూలంగా ఉన్నారు. ఢిల్లీ ముఖ్యమంత్రి, ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ అధినేత అరవింద్ కేజ్రీవాల్ కూడా అటువంటి ప్రత్యామ్నాయానికి అనుకూలంగా ఉన్నప్పటికీ, ఆయన నాయకత్వం వహించడానికి సిద్ధంగా లేడు. తన థర్డ్ ఫ్రంట్ ప్లాన్‌కు అన్ని ప్రాంతీయ పార్టీలతో మద్దతు కూడగట్టేందుకు కేసీఆర్ ప్రస్తుతం జాతీయ పర్యటనలో ఉన్నారు.
కానీ, ప్రాంతీయ పార్టీలు జాతీయ స్థాయిలో పాత్ర పోషించడం కంటే ఆయా రాష్ట్రాలలో తమ సొంత ప్రయోజనాలను కలిగి ఉన్నందున ఇది కూడా అసాధ్యంగా కనిపిస్తోంది. ఆసక్తికరమైన విషయమేమిటంటే, రెండు జాతీయ పార్టీలు కొన్ని ప్రాంతీయ పార్టీలతో సన్నిహిత సంబంధాలు ఉన్నాయి. ఎన్డీయేకు బీజేపీ నాయకత్వం వహిస్తుండగా, యూపీఏకు కాంగ్రెస్‌ నాయకత్వం వహిస్తోంది. ఈ రెండు ఫ్రంట్‌లకు అతీతంగా ఉన్న ప్రాంతీయ పార్టీలు మరో ఫ్రంట్‌పై ఆసక్తి చూపడం లేదు.
అలాంటి ఫ్రంట్‌కు ఇప్పుడు కేసీఆర్, మమత మాత్రమే అనుకూలంగా ఉన్నారు. ఎన్‌సిపికి చెందిన శరద్ పవార్, శివసేనకు చెందిన ఉద్ధవ్ థాకరే, డిఎంకెకు చెందిన ఎంకె స్టాలిన్, ప్రధాన ప్రాంతీయ పార్టీల అధినేతలు కాంగ్రెస్ లేకుండా ఏ ఫ్రంట్‌లోనూ చేరేందుకు ఇష్టపడటం లేదు. వారు ప్రస్తుతం కాంగ్రెస్‌తో పొత్తులో ఉన్నారు , దీని ప్రకారం వెళుతున్నారు, 2024 సార్వత్రిక ఎన్నికలకు ముందు మూడవ జాతీయ ప్రత్యామ్నాయాన్ని తేవడంలో కేసీఆర్ విజయవంతం కాకపోవచ్చు అంటున్నారు రాజకీయ విశ్లేషకులు.

Previous article20 Days To Go RRR Movie
Next articleఅసెంబ్లీ సమావేశాలకు హాజరు కావాలని టీడీపీ నిర్ణయం