జగన్ ప్రభుత్వం న్యాయవ్యవస్థను “ఢీ” కొట్టేందుకు సిద్ధమవుతోందా ?

అమరావతిని రాష్ట్ర రాజధానిగా ప్రకటిస్తూ, ఇకపై మూడు రాజధానులపై ఎలాంటి చట్టాలు లేవని ఆదేశిస్తూ ఆంధ్రప్రదేశ్ హైకోర్టు సంచలన తీర్పు వెలువరించడంతో, వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి ప్రభుత్వం మళ్లీ న్యాయవ్యవస్థను ఢీకొట్టేందుకు సిద్ధమవుతున్నారని రాజకీయ వర్గాలు అంటున్నాయి.
అమరావతిని రాజధానిగా ప్రకటిస్తూ వచ్చిన తీర్పు పూర్తిగా ఊహించిందే అయినప్పటికీ, రాష్ట్ర శాసనసభకు రాజధానిని మార్చడానికి, విభజించడానికి చట్టపరమైన అర్హత లేదని హైకోర్టు వ్యాఖ్యానించడం జగన్ ప్రభుత్వానికి చికాకు కలిగించింది.రైతుల ప్రాథమిక హక్కులకు భంగం వాటిల్లిందని జగన్ ప్రభుత్వంపై త్రిసభ్య ధర్మాసనం తీవ్ర వ్యాఖ్యలు చేసింది. అమరావతి పనులు పూర్తి చేయకపోవడాన్ని‘అధికార మోసం’ అని ధర్మాసనం పేర్కొంది. అమరావతి ప్రభుత్వంపై ఆర్థిక భారం పడుతుందని రాజధాని నిర్మాణ పనులు నిలిపి వేయడాన్ని తప్పుబట్టారు .ఇది ఒక కుంటి సాకు అని ధర్మాసనం పేర్కొంది.
ప్రస్తుత జగన్ ప్రభుత్వం అధికారంలోకి వచ్చిన వెంటనే పనులు నిలిచిపోయాయి. హైకోర్టు కోర్టు వ్యాఖ్యలను ముఖ్యమంత్రి సీరియస్‌గా తీసుకున్నారని, దానికి కౌంటర్ ఇచ్చేందుకు సిద్ధమవుతున్నారని చెబుతున్నారు.న్యాయవ్యవస్థ, శాసనమండలి,కార్యనిర్వాహక అధికారాలపై అసెంబ్లీలో చర్చించాలని కోరుతూ సీనియర్‌ ఎమ్మెల్యే, మాజీ మంత్రి ధర్మాన ప్రసాదరావు ముఖ్యమంత్రికి రాసిన లేఖ రాయడం వెనుక వైసీపీ నేతల వ్యూహం ఉందంటున్నారు.
భారత రాజ్యాంగం తన ప్రత్యేక అధికారాలలో న్యాయవ్యవస్థ, శాసనసభ, న్యాయవ్యవస్థ పాత్రలను స్పష్టంగా ఏర్పాటు చేసిందని అన్నారు. చట్టాలను రూపొందించే అధికారాలు శాసనసభకు ఉన్నాయి. దాని అధికారాలను నిరాకరించడం రాజ్యాంగ స్ఫూర్తికి విరుద్ధం. చట్టసభల అధికారాలు, బాధ్యతలను న్యాయవ్యవస్థ ఉల్లంఘిస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది’ అని ధర్మాన లేఖలో పేర్కొన్నారు.
రాష్ట్ర పురపాలక శాఖ మంత్రి బొత్స సత్యనారాయణ కూడా ఇదే వ్యాఖ్యలు చేస్తూ చట్టాలు చేసే అధికారం అసెంబ్లీకి ఉందని పేర్కొన్నారు. రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో మూడు రాజధానుల బిల్లును ప్రవేశపెట్టే అంశాన్ని ప్రభుత్వం పరిశీలిస్తుందని చెప్పారు.
న్యాయవ్యవస్థ,శాసనసభ అధికారాలపై కూలంకషంగా చర్చించాలని జగన్ కూడా ఆలోచిస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది.
అమరావతిపై తాజా తీర్పుపై ఎలాంటి వ్యాఖ్యలు శాసనసభలో ఉండకపోవచ్చు. అయితే న్యాయవ్యవస్థ తన పరిమితులను దాటడంపై ఖచ్చితంగా చర్చ జరుగుతుంది అని, అలా చర్చ జరిగితే జగన్ ప్రభుత్వం నేరుగా న్యాయవ్యవస్థను ఢీకొంటోందని స్పష్టంగా అర్థమవుతుంది. దీనిని రాష్ట్ర హైకోర్టు ఎలా పరిగణిస్తుందో చూడాలి.

Previous articleవిధుల్లో చేరిన తెలంగాణ డీజీపీ మహేందర్ రెడ్డి !
Next articleసేవాగుణం చాటుకున్న ఓవ‌ర్సీస్ డిస్ట్రిబూట‌ర్స్ ..