పోలవరం ఖర్చు మొత్తం కేంద్రమే భరిస్తుంది : షెకావత్

ఆంధ్రప్రదేశ్‌కు హామీ ఇచ్చారు. జాతీయ ప్రాజెక్టుగా కేంద్రం ప్రకటించిన పోలవరం ప్రాజెక్టు పనులను ముఖ్యమంత్రి వైఎస్‌ జగన్‌మోహన్‌రెడ్డితో కలిసి ఆయన సందర్శించారు.
తూర్పుగోదావరి, పశ్చిమగోదావరి జిల్లాల్లోని పునరావాస కాలనీల్లో ఏర్పాటు చేసిన సమావేశాలను ఉద్దేశించి ఆయన మాట్లాడుతూ ఏడాది వ్యవధిలో ప్రాజెక్టు మొదటి దశ పూర్తి చేసేందుకు అన్ని చర్యలు తీసుకుంటున్నామన్నారు. ఆంధ్రప్రదేశ్ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టంలో హామీ ఇచ్చిన విధంగా పూర్తి ఖర్చును నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం భరించి ప్రాజెక్టును పూర్తి చేస్తుందని షెకావత్ ప్రజలకు హామీ ఇచ్చారు. ప్రాజెక్టును అన్ని విధాలుగా పూర్తి చేసేందుకు రాష్ట్రానికి అవసరమైన అన్ని రకాల సహాయ సహకారాలు కేంద్రం అందజేస్తుందని రాష్ట్ర ప్రభుత్వానికి హామీ ఇచ్చారు.
నిర్వాసితులకు పునరావాసం, పునరావాసం కేంద్ర ,రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల బాధ్యత అని కూడా ఆయన హామీ ఇచ్చారు. 1970వ దశకంలో ఈ ప్రాజెక్టును తొలిసారిగా ప్రతిపాదించారని, ఉమ్మడి ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో వైఎస్‌ రాజశేఖరరెడ్డి ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్నప్పుడు పనులు నత్తనడకన సాగాయని, అయితే దురదృష్టవశాత్తు 40-50 ఏళ్లు గడిచినా ప్రాజెక్టు పూర్తి కాలేదని గుర్తు చేశారు. ఇటీవల ప్రధానితో ముఖ్యమంత్రి భేటీ అయిన సందర్భంగా పోలవరం త్వరగా పూర్తి చేసేందుకు అన్ని విషయాలపై చర్చించినట్లు కేంద్ర మంత్రి తెలిపారు.
ప్రాజెక్టు వల్ల నిర్వాసితులైన కుటుంబాలకు పునరావాస కాలనీల్లో వసతి కల్పించి న్యాయం చేస్తామన్నారు. తూర్పుగోదావరి జిల్లా ఇందుకూరు, పశ్చిమగోదావరి జిల్లా తాడువాయి సహా పోలవరం పునరావాస కాలనీలను ముఖ్యమంత్రితో కలిసి షెకావత్ సందర్శించారు. పునరావాస పనులపై మరింత శ్రద్ధ వహించాలని ఆర్‌అండ్‌ఆర్‌ అధికారులను ఆదేశించారు. సభను ఉద్దేశించి ముఖ్యమంత్రి మాట్లాడుతూ పోలవరం ఆంధ్రప్రదేశ్‌కు జీవనాడి అని అన్నారు. ఈ ప్రాజెక్టు పూర్తయితే రాష్ట్రం మరింత సుభిక్షంగా మారుతుందన్నారు. నిర్వాసిత కుటుంబాలకు ఇచ్చిన హామీకి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కట్టుబడి ఉందని జగన్ మోహన్ రెడ్డి అన్నారు.
కేంద్రం ఇస్తున్న రూ.6.8 లక్షలతో పాటు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఒక్కో కుటుంబానికి రూ.3 లక్షలు అందజేస్తుంది. ఈ హామీని వీలైనంత త్వరగా నెరవేరుస్తామని ప్రజలకు హామీ ఇచ్చారు. 2006లో వైయస్ రాజశేఖర్ రెడ్డి హయాంలో మొదట రూ.1.5 లక్షలకు భూములు ఇచ్చిన కుటుంబాలకు రూ.3.5 లక్షలు అందజేస్తానని హామీ ఇచ్చారు. వీటితోపాటు ఉపాధి అవకాశాలను మెరుగుపరిచేందుకు ఆర్‌అండ్‌ఆర్‌ కాలనీల్లో జీవనోపాధి శిక్షణ, ఉపాధి కార్యక్రమాలను కూడా చేపడతామని తెలిపారు. పునరావాస కాలనీల అభివృద్ధిపై సంతృప్తి వ్యక్తం చేసిన షెకావత్ నాణ్యతపై మరింత దృష్టి సారించాలని అధికారులకు సూచించారు.
ఆర్ అండ్ ఆర్ కాలనీల్లో జీవనోపాధి కల్పించి శిక్షణ ఇవ్వాలని కోరారు. నిర్వాసిత కుటుంబాలకు కొత్త స్థలంలో నివాసం ఉండే వరకు సౌకర్యాలు కల్పించడంలో అధికారులు దృష్టి సారించాలని అన్నారు. పశ్చిమగోదావరి జిల్లా తాడువాయి ఆర్‌అండ్‌ఆర్‌ కాలనీలో జగన్‌మోహన్‌రెడ్డి మాట్లాడుతూ.. కాలనీలో 3,905 ఇళ్ల నిర్మాణాలు శరవేగంగా జరుగుతున్నాయని, పోలవరం ప్రాజెక్టుకు సహకరించిన ప్రతి నిర్వాసిత కుటుంబానికి త్వరలో అన్ని మౌలిక వసతులతో కూడిన ఇల్లు అందుతుందన్నారు. కేంద్రం నుంచి సహకారం తీసుకుని ఆర్‌అండ్‌ఆర్‌ కాలనీల్లో జీవనోపాధి శిక్షణ కార్యక్రమాలు కూడా నిర్వహిస్తామన్నారు.
స్పిల్‌వే, కాఫర్‌డ్యామ్, పవర్‌హౌస్ మరియు ఎర్త్-కమ్-రాక్ ఫిల్ (ECRF) డ్యామ్‌లను కేంద్ర మంత్రి మరియు ముఖ్యమంత్రి సందర్శించారు. జలశక్తి మంత్రిత్వ శాఖ మరియు రాష్ట్ర నీటిపారుదల శాఖ అధికారులతో కూడిన పోలవరం ప్రాజెక్ట్ అథారిటీ (పిపిఎ)తో ప్రాజెక్ట్ పురోగతి ని షెకావత్ పరిశీలించారు. 47,725 కోట్ల మేరకు రివైజ్డ్ కాస్ట్ ఎస్టిమేట్స్ (ఆర్‌సీఈ)కి తుది క్లియరెన్స్ ఇవ్వాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కేంద్ర మంత్రిని కోరినట్లు సమాచారం. మూడేళ్లుగా ఆర్‌సీఈని కేంద్రం పెండింగ్‌లో ఉంచడంతో పనులు పూర్తి చేయడంలో జాప్యం నెలకొంది. జూన్ 2023 నాటికి ప్రాజెక్టును పూర్తి చేయాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆసక్తిగా ఉందని అవసరమైన నిధులను నిరంతరం విడుదల చేయాలని కేంద్రాన్ని కోరింది.

Previous articleThe PAN Indian diva Pooja Hegde Slaying in black for Radhey Shyam promotions.
Next articleరత్తమ్మక్క తో మామూలుగా ఉండదు