అమరావతి పై జగన్ ఏం చేస్తారు ?

ఆంధ్రప్రదేశ్ సమగ్రాభివృద్ధికి మూడు రాజధానులు ఉండాలని వైసీపీ ప్రభుత్వం తలపెట్టింది. దీని కోసం ప్రభుత్వం యుద్ధం చేసి మూడు రాజధానుల బిల్లు శాసనమండలిలో నెగ్గక పోవడంతో శాసనమండలిని కూడా రద్దు చేయాలని ప్రయత్నించింది. అయితే సభలో బలం పెరగడంతో ప్రభుత్వం మాట మార్చింది.
అభివృద్ధి వికేంద్రీకరణపై ప్రభుత్వం మొండిగా వ్యవహరిస్తుండడంతో అమరావతి రైతులు చేపట్టిన నిరసనలను వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డి , వైసీపీ నేతలు తేలిగ్గా తీసుకున్నారు.
కానీ ఎవరూ ఊహించని పరిణామం సీఆర్‌డీఏ చట్టంలోని మాస్టర్‌ ప్లాన్‌ను అనుసరించి అమరావతి ప్రాంతాన్ని రాజధానిగా అభివృద్ధి చేయాలని హైకోర్టు ఆదేశించడంతో ప్రభుత్వంలో కలకలం రేపింది.
హైకోర్టు ఉత్తర్వులు జగన్ కోర్టులో పడ్డాయి. ఇప్పుడు జగన్ ముందు రెండు ఆప్షన్లు ఉన్నాయి. ఒకటి హైకోర్టు కోర్టు ఆదేశాలను పాటించి ఈ ప్రాంతాన్ని అభివృద్ధి చేయడం. రెండోది తీర్పును సుప్రీంకోర్టులో సవాలు చేయడం. తమకు అనుకూలమైన తీర్పు వచ్చేలా చూసేందుకు జగన్ ప్రభుత్వం ఈ విషయంలో సుప్రీంకోర్టు తలుపు తడుతుందని భావిస్తున్నారు.
గతంలో జగన్ చేసిన న్యాయ పోరాటాలను గుర్తు చేస్తూ జగన్ స్వభావం గురించి కూడా ఇదే మాట్లాడుతున్నారని నిపుణులు అంటున్నారు. మాజీ ఎస్‌ఇసి నిమ్మగడ్డ రమేష్‌కుమార్‌ను తన పదవి నుంచి జగన్ ప్రభుత్వం తొలగించింది. నిమ్మగడ్డ రమేష్ కుమార్ తన పదవిని తిరిగి పొందేందుకు సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు.
నిమ్మగడ్డ ఘటనను గుర్తు చేసుకుంటూ, జగన్ సమస్యను తేలికగా వదిలేయరని, ఆంధ్రప్రదేశ్ హైకోర్టు జారీ చేసిన కోర్టు ఆదేశాలను సవాలు చేయడంలో జగన్ తన సత్తా చాటుతారని నిపుణులు భావిస్తున్నారు.
వైసీపీ అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత అమరావతిలో ఒక (కమ్మ) సామాజికవర్గం బలంగా ఉందని, ఆ వర్గానికి లబ్ధి చేకూర్చేలా అక్కడ రాజధానిని ప్రతిపాదించారని వైసీపీ వైసిపి నాయకులు ప్రచారం చేశారు.
అభిప్రాయాన్ని ముందుకు తీసుకువెళ్లిన ప్రభుత్వం మూడు రాజధానుల బిల్లును ప్రతిపాదించి, బిల్లులో కొన్ని తప్పులు ఉన్నాయని, ఎలాంటి సమస్యలు లేకుండా కొత్త బిల్లును ప్రవేశపెడతామని చెప్పి బిల్లులను రద్దు చేసింది
అమరావతిని రాష్ట్రానికి ఏకైక రాజధానిగా కొనసాగించాలని, రాష్ట్రంలోని ఏ ప్రాంతానికి కార్యాలయాన్ని మార్చడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఎటువంటి చర్యలు తీసుకోవద్దని ఆంధ్రప్రదేశ్ హైకోర్టు పేర్కొనడంతో, రాజధాని వివాదం మళ్లీ మొదటికి చేరుకుంది.
రాష్ట్రానికి మూడు రాజధానులు – విశాఖపట్నంలో కార్యనిర్వాహక రాజధాని, కర్నూలులో న్యాయ రాజధాని, అమరావతిలో శాసనసభ రాజధాని – అభివృద్ధి వికేంద్రీకరణ కోసం మూడు రాజధానులు అన్న ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్ మోహన్ రెడ్డికి ఇది ఖచ్చితంగా ఇబ్బందికరమే.
మూడు రాజధానులపై గతంలో ఉన్న చట్టాలను రద్దు చేస్తూనే, రాష్ట్రానికి మూడు రాజధానుల ఏర్పాటుకు ఎలాంటి అడ్డంకులు లేకుండా చూసేందుకు కొత్త, ఫూల్ ప్రూఫ్ చట్టాలను తీసుకువస్తానని 2021 నవంబర్‌లో రాష్ట్ర అసెంబ్లీలో జగన్ ప్రకటించారు.
అయితే కొత్త రాజధానులపై చట్టాలు చేసే హక్కు అసెంబ్లీకి లేదని, అమరావతి మాస్టర్‌ప్లాన్ నుంచి ప్రభుత్వం తప్పుకోకూడదని హైకోర్టు స్పష్టం చేసింది.
ఇప్పుడు, హైకోర్టు తీర్పును సవాలు చేస్తూ ముఖ్యమంత్రి సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయిస్తారా ?అనేది ప్రశ్న, ఇది తన నిర్ణయానికి కట్టుబడి ఉండటానికి మూడు రాజధానులు పై ముందుకు వెళ్తారా ?లేక హైకోర్టు ఆదేశాలను అనుసరించి అమరావతిని రాష్ట్ర రాజధాని గా అభివృద్ధి చేస్తారా అన్నది తేలాల్సి ఉంది.

Previous articleరేవంత్ ఆరోపణలు ఖండించిన తెలంగాణ ఐపీఎస్ అధికారుల సంఘం !
Next articleశ్రీనివాస్ గౌడ్ పై జరిగిన హత్యకు కుట్ర ఒక డ్రామా :బండి సంజయ్