పోలవరంపై ఏపీతో కేంద్రం దాగుడు మూతలు

పశ్చిమగోదావరి జిల్లాలో గోదావరి నదిపై నిర్మిస్తున్న పోలవరం భారీ నీటిపారుదల ప్రాజెక్టుపై కేంద్రంలోని నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం ఆంధ్రప్రదేశ్‌ ప్రభుత్వం తో దాగుడు మూతలు ఆడుతున్నట్లు కనిపిస్తోంది.ఆంధ్రప్రదేశ్‌ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టం ప్రకారం జాతీయ ప్రాజెక్టుగా ప్రకటించిన పోలవరం ప్రాజెక్టుకు 100 శాతం ఖర్చును కేంద్రమే భరించాల్సి ఉన్నా, సకాలంలో పూర్తి చేసేందుకు ఎన్డీయే ప్రభుత్వం నిధులు విడుదల చేయడం లేదు.
ఫలితంగా ప్రాజెక్టు వ్యయం భారీగా పెరిగిపోయింది.అయితే ప్రాజెక్టు వ్యయాన్ని సవరించే బదులు 2013-14లో ఉన్న ధరల ప్రకారమే బిల్లులు చెల్లిస్తామని కేంద్రం చెబుతోంది.సవరించిన ప్రాజెక్టు వ్యయాల ప్రకారం నిధులు విడుదల చేయాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పదేపదే కోరుతున్నా పట్టించుకోవడం లేదు.
ఈ నేపథ్యంలో పోలవరం ప్రాజెక్టు స్పిల్‌వే, ఎగువ, దిగువ కాఫర్‌ డ్యామ్‌, ఎర్త్‌కమ్‌ రాక్‌ఫిల్‌ డ్యామ్‌, రేడియల్‌ గేట్‌లపై జరుగుతున్న పనులను పరిశీలించేందుకు కేంద్ర జలశక్తి మంత్రి గజేంద్ర సింగ్‌ షెకావత్ మార్చి 4న పోలవరం ప్రాజెక్టు స్థలాన్ని సందర్శించి ప్రాజెక్టు అధికారులతో సమీక్షిస్తున్నారు.
పోలవరం ప్రాజెక్టు పనులకు అధిక నిధులు వెచ్చించడంపై అధికారులను ప్రశ్నించడానికే కేంద్రమంత్రి గజేంద్ర సింగ్‌ షెకావత్ వస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది.ఇటీవల రాష్ట్ర నీటిపారుదల శాఖ పంపిన రూ.325 కోట్ల బిల్లులను పోలవరం ప్రాజెక్టు అథారిటీ తిరస్కరించింది.
పోలవరం కుడి కాలువపై తాత్కాలిక నిర్మాణాల నిర్మాణానికి రూ.71.37 కోట్లు, పోలవరం హైడ్రో ఎలక్ట్రిక్ ప్రాజెక్టు పనులపై మరో రూ.133.97 కోట్లు కావాలన్న వాదనను కూడా పీపీఏ తోసిపుచ్చింది. మొత్తం మీద ప్రాజెక్టుకు ఖర్చు చేసిన రూ.1,383 కోట్ల బిల్లులను కేంద్రం తిరస్కరించింది.

అంతా ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ చేతుల్లోనే ఉన్నందున కేంద్రమంత్రి పోలవరం పర్యటన వల్ల రాష్ట్రానికి ఎలాంటి అదనపు ప్రయోజనం ఉండకపోవచ్చని సంబంధిత వర్గాలు చెబుతున్నాయి.
“ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో భారతీయ జనతా పార్టీకి ఏ రాజకీయంగా ఏ ప్రయోజనం లేనందున కేంద్రం ఈ ప్రాజెక్టును నిర్లక్ష్యం చేస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది. అలా కాకుండా ఈ ప్రాజెక్టు పూర్తయితే వైఎస్‌ఆర్‌ కాంగ్రెస్‌ పార్టీకి రాజకీయంగా ఎంతో మేలు చేకూరుతుంది. అలా జరగడం బీజేపీకి ఇష్టం లేదు’’ అని వైసిపి వర్గాలు తెలిపాయి.

Previous articleటిఆర్ఎస్ నేతలు హరీష్ రావును నమ్మట్లేదా!
Next article17 లోక్‌సభ సీట్లతో కేసీఆర్ ప్రధాని ఎలా అవుతారు?