కాపు రిజర్వేషన్ అంశం బిజెపికి కలిసొచ్చేనా..!

ఆంధ్రప్రదేశ్ రాజకీయాల్లో నిలదొక్కుకోవడం కోసం కాపు రాజకీయాలపై బీజేపీ ఆశలు పెట్టుకున్నట్లు కనిపిస్తోంది. కాపు రిజర్వేషన్లను ప్రకటించేందుకు ఆగస్టు 15వ తేదీ వరకు గడువు ఇచ్చింది. రిజర్వేషన్లు ఇవ్వాల్సింది కేంద్రమే తప్ప రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కాదని ఆ పార్టీకి బాగా తెలుసు. కాపు రిజర్వేషన్లను ఇవ్వలేమని బీజేపీ కూడా తెలుసు. అయితే కాపు అంశాన్ని లేవనెత్తేందుకు రాష్ట్ర బీజేపీ సిద్ధమైంది. ఆసక్తికరంగా, రాజ్యసభలో కాపు రిజర్వేషన్ అంశాన్ని రాజ్యసభ ఎంపీ జీవీఎల్ నరసింహారావు లేవనెత్తారు. ఇది చాలదన్నట్లు కాపులతో రెండు కీలక సమావేశాలు కూడా నిర్వహించారు – ఒకటి పాలకొల్లులో, మరొకటి రాజమండ్రిలో. రాష్ట్ర బిజెపి చీఫ్ సోము వీర్రాజు కూడా కాపు రిజర్వేషన్ల ఆలోచనను సమర్థించారు. కాపు రిజర్వేషన్ అంశాన్ని సమస్యతో రాజకీయంగా హైజంప్, లాంగ్ జంప్, పోల్ వాల్ట్ రెండింటినీ ఆ పార్టీ చేయవచ్చని బీజేపీ వ్యూహకర్తలు భావిస్తున్నారు. రాష్ట్ర జనాభాలో 19 శాతంగా ఉన్న కాపుల మద్దతు తమకు లభిస్తుందని ఆ పార్టీ భావిస్తోంది. ఈ అంశం రాష్ట్రంలో మూడో రాజకీయ శక్తిగా అవతరించగలదని భావిస్తోంది.
తెలుగుదేశం పార్టీ అధికారంలోకి వస్తే కాపులకు ఐదు శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పిస్తామని చంద్రబాబు 2014 ఎన్నికల ముందు హామీ ఇచ్చారు. ఇందుకోసం మంజునాథ కమిటీని ఏర్పాటు చేశారు. కాపు కార్పొరేషన్‌కు నిధులు కేటాయించారు. మంజునాథ కమిటీ సిఫారసుల మేరకు కాపులకు 5 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పిస్తూ.. 2017 డిసెంబర్లో అసెంబ్లీలో బిల్లును ఆమోదించారు. కానీ కాపులకు రిజర్వేషన్లు కల్పిస్తే.. రాష్ట్రంలో రిజర్వేషన్లు 55 శాతానికి చేరతాయి. దీనికి రాజ్యాంగ సవరణ అవసరం కావడంతో.. కాపు రిజర్వేషన్లను రాజ్యాంగంలోని 9వ షెడ్యూలులో చేర్చాలంటూ బిల్లును కేంద్రం ఆమోదం కోసం పంపారు. కానీ ఈ బిల్లును( అధికారంలో ఉన్న బిజెపి ప్రభుత్వం} కేంద్రం తిరస్కరించింది.
ఎన్నికల ముంగిట అగ్రవర్ణ పేదలకు 10 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పిస్తూ కేంద్రం నిర్ణయం తీసుకుంది. సుప్రీంకోర్టు నిర్ణయించిన 50 శాతం పరిమితికి ఇది అదనం. ఇందుకోసం రాజ్యాంగ సవరణ చట్టాన్ని సైతం ఆమోదించింది. ఈ 10 శాతం రిజర్వేషన్‌లోనే కాపులకు 5 శాతం కేటాయించాలని బాబు సర్కారు నిర్ణయించింది. మిగతా ఐదు శాతం కోటాను జనరల్ కేటగిరీలోని ఇతరులకు కేటాయించాలని భావించారు.చంద్రబాబు హయాంలో కాపులకు ఇచ్చిన ఐదు శాతం రిజర్వేషన్లు రద్దు చేసిన జగన్ ప్రభుత్వం.
అయితే కాపు రిజర్వేషన్ అంశం సంక్లిష్టమైన అంశం అని బీజేపీకి తెలుసు. అలాంట‌ప్పుడు ఆంధ్రప్రదేశ్ పాలిటిక్స్‌లో కేంద్ర కాపు రిజర్వేషన్ అంశాన్ని సమస్య ప్ర‌స్తావ‌న‌కు ఎందుకు ప్ర‌య‌త్నిస్తోంది. ఈ అంశాన్ని ప్రాతిపదికగా చేసుకుని కాపుల నాయకత్వాన్ని చేపట్టగలరా? 2019 ఎన్నికల్లో టీడీపీకి ఎదురు తిరిగినట్లే సమస్య బూమరాంగ్స్ అయితే కాపులు బీజేపీ పార్టీకి వ్యతిరేకంగా మారితే? ఆంధ్రప్రదేశ్లో మూడో శక్తిగా ఎదగాలన్నా బీజేపీ పార్టీ ఆశలు గల్లంతు అయినట్లే.

Previous articleవేములవాడ బీజేపీలో అసమ్మతి …?
Next articleఅత్యంత భారీ అవతార్‌లో నటసింహం